Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 4 Oktoba mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM Mwanza, TKFM Tanga, Radio Tumaini, Kipese Live HD radio kule Kolwezi, Lulu FM Malindi, sauti ya mwananchi Nakuru Kenya, na vilevile vile UBC kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia voaswahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC Africa, kinaonya kuwa ugonjwa wa mpox bado haujadhibitiwa na umeua zaidi ya watu 800 mwaka huu na katika taarifa nyingine, wanawake wanaokabiliwa na changamoto ya ugonjwa wa saratani ya matiti wanaitaka serikali kupeleka huduma za matibabu katika maeneo ya vijijini. Je, nini sababu ya ugonjwa huu? Kutumia pombe kupita kiasi inaongeza hatari ya kupata unene kupita kiasi, kutokufanya mazoezi na maisha bwete ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Israeli Alhamisi imetoa ilani kwa wakazi wa zaidi ya vijiji ishirini kusini mwa Lebanon kwamba waondoke mara moja wakielekea upande wa kaskazini mwa nchi kwa ajili ya usalama wao, wakati Israeli ikiendelea operesheni ya ardhini dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah. Kwenye ukurasa wake wa X, msemaji wa Kiarabu wa jeshi la Israel luteni kanali Avichi Andrai ameshauri wakazi kuelekea kaskazini juu ya mto Awali ili kuokoa maisha yao. Ameonya kuwa safari yoyote kuelekea kusini itakuwa hatari. Alisema kuwa matendo ya Hezbolah yamelazimu IDF kutumia nguvu na kwamba jeshi la Israel litawafahamisha kuhusu muda salama wa kurejea makwao. Onyo la Alhamisi linaongeza idadi ya miji iliyopewa ilani ndani ya Lebanon kufikia sabini. Jeshi la IDF lilionyesha video ya vikosi vyake vikifanya operesheni kusini mwa Lebanon. Pia limeongeza kusema kuwa shambulizi la ndege za kivita Jumatano liliua kamanda wa Hezbolah Kada Al Shababir. Na kamanda huyo anasemekana kuhusika kwenye shambulizi la roketi la Julai katika uwanja wa mpira kwenye milima ya Golan ambako watoto kumi na wawili walikufa. Maafisa wa afya wa Rwanda wamesema Alhamisi kuwa homa ya mabak tayari imeua watu kumi na moja wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likiendelea kutafuta kiini chake baada ya kugundulika kwa mara ya kwanza miongoni mwa wagonjwa waliokuwa kwenye vituo vya afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kuna visa 36 vilivyothibitishwa vya maambukizi ya ugonjwa huo unaofanana na Ebola, 25 miongoni mwao wakiwa wamewekwa karantini kulingana na ripoti ya serikali. Rwanda ilitangaza mlipuko wa mabak Septemba 27 wakati vifo sita vikithibitishwa siku iliyofuata. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa kesi za maambukizi zilizopo kwenye mji mkuu wa Kigali huenda zikasababisha kusambaa kimataifa kutokana na uwanja wa ndege wa kimataifa uliopo pamoja na barabara zinazoelekea kwenye mataifa jirani. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus Alhamisi, wakati akizungumza na wanahabari, amesema kuwa tathmini ya shirika lake inaonyesha hatari kubwa ya maambukizi kitaifa na kieneo, wakati kukiwa na hatari ndogo ya kusambaa kimataifa. Watu wawili wamewekewa karantini kwenye mji wa kaskazini wa Ujerumani wa Hamburg baada ya kurejea kutoka Rwanda, ambapo walikuwa kwenye kituo cha afya kilichokuwa na wagonjwa wa mabag hayo ni kwa mujibu wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Ulaya kupitia taarifa ya Alhamisi. Zaidi ya watu mia nane wamefariki barani kote barani Afrika kutokana na mpox. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani humo kimesema Alhamisi na kuonya kuwa mlipuko huo bado haujadhibitiwa. Patrick Nwimana anatuarifu zaidi. Zaidi ya visa elfu thelathini na nne vimerekodiwa barani kote Afrika tangu mwezi Januari kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC kilisema, na kuongeza kuwa idadi hiyo inajumuisha pia visa 38 nchini Ghana. Ugonjwa wa mpox sasa umegunduliwa rasmi katika nchi 16 za Afrika mwaka huu, kulingana na kituo hicho cha afya. "Janga hili halijadhibitiwa," Jean Kaseya, mkuu wa Africa CDC, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari, akisema idadi ya vifo tangu mwaka huu imefikia 1866 alionya pia kwamba kiwango cha watu wanaopimwa ugonjwa huo bado kiko chini sana, akibaini kuwa visa vipya 2500 vimegunduliwa wiki iliyopita. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kitovu cha mlipuko huo, itaanza kutoa chanjo ndani ya siku mbili, Kaseya aliongeza. Zoezi la kutoa chanjo lilitarajiwa kuanza Jumatano tarehe 2 Oktoba. Mpox ugonjwa uliojulikana awali kama monkeypox unasababishwa na virusi vinavyoambukizwa binadamu na wanyama walioambukizwa, lakini unaweza kuambukiza kutoka kwa binadamu hadi kwa binadamu mwingine kwa kuwasiliana karibu kimwili. Unasababisha homa, maumivu ya misuli na vidonda vikubwa vya ngozi kama majipu, na unaweza kusababisha kifo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington, DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama ya Katiba ya Afrika Kusini imesema Alhamisi kuwa mwezi ujao itasikiliza kesi iliyowasilishwa na vyama viwili vya upinzani ikilenga kufufua mchakato wa kutokuwa na imani na rais Cyril Ramafosa kufuatia kashfa ya zaidi ya dola laki tano taslimu zilizopatikana kwenye nyumba moja shambani kwake na kisha kuibwa. Ramafosa aliponea kura hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya chama chake cha ANC kutumia wingi wake bungeni kuipinga hata baada ya ripoti ya uchunguzi huru kuhoji tabia yake na kupendekeza uchunguzi zaidi ufanywe tangu wakati huo ANC kimeungana na vyama vingine tisa katika kuunda serikali ya muungano, hatua ambayo imetuliza malalamishi dhidi ya Ramafosa kutokana na kashfa hiyo. Hata hivyo, vyama viwili ambavyo sio sehemu ya muungano huo, vya Economic Forum Fighters na African Transformation Movement, viliwasilisha kesi hiyo vikidai kuwa bunge halikutekeleza jukumu lake la kikatiba la kuwajibisha rais. Kashfa hiyo ilizuka Juni 2022 na kutishia utawala wa Ramafosa. Kiongozi huo mwenye umri wa miaka 71 alichaguliwa tena Juni kwa muhula wa pili kupitia usaidizi wa wabunge wa upinzani baada ya chama chake cha ANC kupoteza wingi wake bungeni kwa mara ya kwanza tangu Afrika Kusini ilipopata uhuru wake kutokana kwa wabeberu mwaka 1994 na wizara ya mambo ya nje ya Marekani Alhamisi imethibitisha vu kuwa operesheni iliyokuwa ngumu ya kuokoa raia wa Iraq na aliyekuwa mtumwa wa ngono kwenye kundi la Islamic State kutoka Gaza akipitishwa Israeli kutokana na, na mizozo ya kidiplomasia ya muda mrefu kati ya Israel na Iraq ilichukua miezi kadhaa ya juhudi za wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na ujumbe wa kidiplomasia wa Marekani wa kieneo kupanga operesheni ya kuokoa mwanamke huyo. Ushirikiano kati ya Israel, Jordan, Iraq na Umoja wa Mataifa ulitumika kukamilisha operesheni hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanawake wanaokabiliwa na changamoto ya ugonjwa wa saratani ya matiti nchini Tanzania wameitaka serikali pamoja na wadau wa sekta ya afya kupeleka huduma za matibabu na uchunguzi katika maeneo ya vijijini ili kuongeza uelewa wa ugonjwa huo katika maeneo hayo, huku wakiitaka serikali kushughulikia changamoto ya gharama za matibabu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia ripoti ifuatayo. Rebeka Lebi ni mkazi wa Dar es Salaam na mwanamke anayekabiliwa na changamoto ya saratani ya matiti ambaye kutokana na kukosekana kwa huduma za matibabu na uchunguzi katika vituo vya afya ngazi ya chini imepelekea kuchukua muda mrefu kujigundua kama anakabiliwa na changamoto hiyo. Na hata baada ya kugundulika kukabiliwa na changamoto hiyo bado gharama za matibabu zimekuwa ni changamoto kutokana na matibabu hayo kugharimu kiasi kikubwa cha pesa na kupelekea kupoteza nyumba na biashara yake aliyokuwa akiitegemea. Bahati mbaya wakati inaanza huduma hizo, nilikuwa nina mkopo benki. Sasa nikashindwa kufanya kazi, na nilikuwa ninafanya biashara nikashindwa, na hela nyingi zikawa zinaishia kwenye matibabu, kwa sababu kulikuwa unaenda kuchoma zile kemotherapi sindano, ukirudi nyumbani unaumwa wiki nzima, biashara ile ikashindwa kufanya vizuri. Matukio yake nikauziwa nyumba, sababu nilishindwa kulipa hela benki. Kwa mujibu wa Global Cancer Observatory mwaka elfu mbili ishirini na mbili wanawake elfu 500 waligundulika kuwa na saratani ya matiti nchini Tanzania ikiwa sawa na asilimia kumi ya magonjwa yote ya saratani, huku changamoto kubwa ikiwa ni upungufu wa elimu ya afya na uchunguzi wa mapema, hali inayopelekea wanawake wengi kujigundua kwa kuchelewa. Dr. Jesse Jonathani, daktari bingwa wa magonjwa ya saratani kutoka hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma, amesema miongoni mwa sababu zinazoongeza hatari ya kutokea kwa ugonjwa huo ni pamoja na mtindo mbaya wa maisha ikiwa ni pamoja na unywaji wa pombe kupita kiasi. Kutumia pombe kupita kiasi inaongeza hatari ya kupata. Unene kupita kiasi, kutokufanya mazoezi na maisha bwete, hii yanachochea sana katika saratani za matiti. Matibabu ya homoni huongeza hatari, lakini pia kuzaa mtoto juu ya miaka thelathini na tano na kuendelea kuna kupelekea kuwa na hatari ya kupata saratani ya matiti. Hata hivyo serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na wadau wa afya imeanzisha kampeni za kitaifa za uhamasishaji juu ya saratani ya matiti kupitia vyombo vya habari na mashirika mbalimbali. Grace Nzegi, balozi wa saratani ya matiti, amesema juhudi zaidi zinahitajika kufikisha elimu vijijini ambako uelewa bado ni mdogo na hivyo vitu pia, wale mashujaa wa saratani ambao ni survivors wengi wanakuwa wameshapata elimu sana na wameshavaa hivyo viatu, wanajua wamepitia nini, wanaweza wakatumika sana katika kuhamasisha ili watu waweze kugunduliwa mapema. Dr. Jonathani amemalizia kwa kutoa wito kwa Watanzania kujenga kawaida ya kufanya uchunguzi mara kwa mara kwa kuwa ugonjwa huo pia unawapata wanaume ingawa ni kwa asilimia chache. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo unasikiliza ni Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hivi sasa namkaribisha tena Harison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya waandamanaji Alhamisi wamekusanyika kwenye mji mkuu wa Austria, Vienna, kupinga uwezekano wa kurejea madarakani kwa chama cha mrengo wa kulia cha Freedom FPO kilichoongoza kwenye uchaguzi wa kitaifa wa Jumapili. FPO kilipata karibu asilimia 29 ya kura, hiyo kikiwa mbele ya kile cha Conservative Party kilichopata zaidi kidogo ya asilimia 26. Rihab Tumi, mwanafunzi wa umri wa miaka 24, alisema kuwa FPU ni hatari kwa kuwa tayari kimesema kuwa kitatawala kwa sera za Victor Orban ambaye ni kiongozi wa nchi jirani ya Hungary. Ingawa chama hicho kiliongoza kwenye kura, hakina uhakika kuwa kiongozi wake Herbert Kickl mwenye msimamo mkali atapata nafasi ya kuunda serikali. Uingereza Alhamisi imekubali kuvipatia uhuru wa kujitawala visiwa vya Chagos ambavyo ni zaidi ya sitini vikiwa kwenye bahari Hindi kwa serikali ya Mauritius baada ya kuzozaniwa kwa muda mrefu, ikiwa hatua ya kulinda vituo muhimu vya majeshi ya Uingereza na Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza David Lammy amesema kuwa makubaliano hayo yatahakikisha usalama wa kituo cha kijeshi cha Diego Garcia ambacho ni kikubwa zaidi miongoni mwa visiwa hivyo ambavyo vimekuwa himaya ya Uingereza kwa zaidi ya miaka hamsini. Kituo hicho chenye takriban wanajeshi elfu mbili mia tano, wengi wakiwa wa Marekani, kimehusika kwenye operesheni za kijeshi hapo nyuma, vikiwemo vita vya Iraq mwaka elfu mbili na tatu na vile vya Afghanistan vilivyomalizika hivi karibuni. Uingereza imesema kuwa bila kuwa na makubaliano hayo operesheni za kijeshi huenda zikawa hatari katika siku zijazo kutokana na mzozo wa kisheria kupitia mahakama za kimataifa pamoja na majopo kadhaa. Ni Kumekucha Afrika, a Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunisia inafanya uchaguzi wa rais Jumapili ambao unaonekana kuwa uhakika utampa ushindi kwa muhula mwingine rais aliye madarakani Kais Saied, huku wapinzani wake wakuu wakifungua gerezani, wakitawaliwa kugombea au kuondolewa kwenye, wakikataliwa kugombea au kuhusika kwenye kinyang'anyiro hicho. Je, huu ndio mwisho wa demokrasia inayoyumba ya Tunisia au ni ukurasa mwingine utakaokabiliwa na vizuizi tangu mapinduzi ya elfu mbili kumi na moja ripoti ya lisa bryant hapa inasomwa naye patrick nduimana raia wa tunisia waliopiga kura ili kupata mabadiliko miaka mitano iliyopita walichagua kati wagombe ya wagombea wengi zaidi wagombe ya wagombea 20 waliwania urais mwaka wa 2019 kai said ambaye alikuwa mpya kwenye uwanja wa kisiasa alishinda duru ya pili kwa asilimia 73 aliahidi kutokomeza ufisadi na kurejesha madaraka kwa wananchi lakini mambo ni tofauti sana wakati huu Tume ya uchaguzi ya Tunisia ambayo wajumbe wake waliteuliwa na Said wamewaidhinisha wagombea watatu pekee kwenye uchaguzi wa rais wa Jumapili. Mmoja anachukuliwa kama mtu wa karibu na rais, mwingine alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Mgombea watatu ni Kais Said. Uh, everybody... Yeye ni maarufu, anajua jinsi ya kuvutia watu wengi. Sio kweli kusema kwamba kila mtu anataka aondoke lakini katika tabaka la kati na tabaka la juu yeye si maarufu hata kidogo. Akiwa rais, Saidi alibadili katiba, kulivunja bunge na kuanzisha vyombo vipya vya kutunga sheria vyenye mamlaka madogo. Idadi ya watu walioshiriki uchaguzi wa kupigia kura kila mabadiliko ya Said ilikuwa ya chini. Asilimia 11 tu ya raia wa Tunisia ndio walijitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi wa bunge. Mabadiliko hayo yalifanyika baada ya Said kujinyakulia mamlaka makubwa tangu mwaka wa 2021. Wafuasi wanampongeza Said kwa kutokomeza ufisadi na hongo ya kisiasa. Wengine wanaunga mkono mtindo wake wa kuvutia watu wengi na kauli zake za kihafidhina na juhudi za kuunda ushirikiano na mataifa yasiyokuwa na ushirika na nchi za Magharibi. Wakosoaji wanasema rais ameirudisha nchi katika kipindi cha kabla ya mapinduzi cha uoga na utawala wa kimabavu, na ameshindwa kubuni ajira na kuimarisha uchumi. Wanatoa mfano wa wapinzani kadhaa wa kisiasa, wanahabari na wanaharakati wa haki za binadamu ambao walilengwa au kufungwa jela katika miaka ya hivi karibuni. Kamel Jendubi aliongoza timu ya kwanza huru ya uchaguzi nchini Tunisia baada ya mapinduzi. Umaarufu wa Kais Said ulishuka sana, ndio sababu anafanya kila kitu kuminya mchakato wa kisiasa kwa sababu ikiwa ataruhusu hata kidogo uhuru wa kujieleza kuna uwezekano mkubwa wa kushindwa. Waangalizi wengi wanaamini Said atashinda muhula wa pili. Wapinzani wake wanaahidi kuendelea na mapambano yao. Watu watapinga uhalali wake, upinzani wa kisiasa kwa njia ya amani utaimarika, na mambo hayatadumu muda mrefu kwa Kaisayed. Uh, idadi ya wapiga kura Jumapili inaweza kuamua Saied atakuwa na mamlaka au upinzani kwa kiasi gani kuelekea mbele. Zaiko Langalanga Langa na wimbo wao Dedesir Mesur. Bila shaka huu wimbo wanajua kamao. Ucheza, uliucheza <laughs> ucheza sana na bado naendelea kucheza sana, au uondoke fashion vuma kweli kweli. Ah, safi sana. Naam, tunaendelea na, na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Wamarekani wako tayari kupiga kura mwezi Novemba katika uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkali kama ilivyo kwa Wamarekani wengi, wanachama wa jamii ya Waafrika wanaoishi hapa Marekani wanakabiliwa na maamuzi mazito kuamua mwelekeo wa nchi utakavyokuwa. Jeff Swicord amezungumza na mfuasi wa Trump na Harris ili kupata mawazo yao na uzoefu wao. Huba Abdi anaripoti kamili. Leban Seyom ni mtu mwenye bidii sana hey. anafanya kazi masaa mengi akiendesha kampuni ndogo ya usafiri yenye magari makubwa ya mizigo. Alikuja Marekani na familia yake alipokimbia vita kati ya Ethiopia na Eritrea mwaka elfu mbili, waliolazimisha watu kuondoka katika nchi zao na hivyo kusababisha matatizo mengi kwa familia nyingi. Wakati huo familia nyingi kwa kweli zilihamia hapa nchini. Lebanon anajiona kama mkonservative katika masuala ya fedha na kijamii, na ni mfuasi mkubwa wa rais wa zamani Donald Trump. Uwana... Wakati rais Trump alipokuwa madarakani, mambo yalikuwa mazuri kibiashara. Unajua, soko lilikuwa zuri, fursa za kazi zilikuwa kubwa na watu walikuwa na matumaini. Biashara ya usafirishaji ni kazi kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta, na yeye anamlaumu Biden hivi sasa, bahati mbaya, huku bei za mafuta zikiwa juu, ziko katika kiwango cha dola tano kwa dizeli, dola tano na nusu kwa dizeli na hii inazifanya biashara nyingi kutopata faida. Kama mnavyofahamu, usafiri ni uti wa mgongo Marekani, takriban asilimia sabini ya bidhaa zinasafirishwa na magari makubwa kama haya. Bei za mafuta ulimwenguni zimekuwa tete sana na kuchangiwa na mchanganyiko wa vigezo kadhaa. Lebanon anasisitiza na kuwa, rais wa zamani Trump anajibu. Trump, Trump ametuonyesha jinsi ya kufanya shughuli hizi. Unachimba, unachimba unachimba halafu unashindana. Unaona hivi sasa hatuhitaji kuangazia itikadi nyingine. Wademokrat kama Fatmata Barie anaona uamuzi katika uchaguzi huu uko tofauti sana. Alikuja nchini Marekani akiwa katika umri wa miaka kumi na moja kutoka kwenye nchi yake asili Sierra Leone. Baada ya kusomea sheria alihamia Maryland ili kufanya kazi ya utetezi na sheria za uhamiaji. Ndoto have... yangu ilikuwa ni aina fulani ya kazi ambapo naweza kufanya kazi katika jamii na bado kuwa na maisha mazuri na kuishi vizuri. Fatimata ni mtetezi mkubwa wa haki za kiraia, haki za wanawake na wahamiaji. Yeye anamuunga mkono Kamala Harris katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu. Nadhani makamu rais Kamala Harris ni mtu wa watu. Yeye ni mtu ambaye tunamhitaji hivi sasa kuondoa mgawanyiko uliopo katika nchi hii. Ana wasiwasi wasi kuhusu Trump kushinda tena urais. Nina hofu hofu ya kuwa wahamiaji ndiyo kwanza wanaanza tena maisha hofu ya kuwa watu weusi wa na wengine wasio wazungu wanaanza tena. Ni vigumu wakati mtu aliyejuu wanaongoza, halafu kila mtu hajihisi vyema, anasema. Kama yaliyopita yanatoa mwongozo wowote, wa wahamiaji wanafuatilia mchakato wa kisheria ambao utakuwa utaingiliwa na mpango wa Trump wa kuwafukuza kutoka nchini Marekani mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na nyaraka wanapokwenda kuhojiwa, wanafanya kihalali, wanatiwa ndani na kushikiliwa huko. Baadhi wamefukuzwa nchini, wakati hawakutakiwa kufukuzwa. Mitazamo miwili ya dhahiri kwa Marekani, maamuzi mawili muhimu kwa siku zijazo. VOA Mitaani mitaani leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance ametembea katika mitaa ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, na kutaka kupata maoni ya wakazi juu ya ajali za mara kwa mara zinazotokea katika jimbo hilo, pia ajali za moto, mafuriko, mmonyoko wa ardhi na kadhalika. Sikiliza maoni yao. Siwezi kusema kwamba ni kosa ya viongozi kwa sababu ajali inakuwatu, hata kama inajitokeza kila mwaka, lakini ajali ni ajali. Naweza sema mimi ya kwamba kama vile tunafundishwa kanisani ni siku za mwisho, maana Biblia inaandika ya kwamba wakati siku za mwisho zitakaribia, ajali zitakuwa mingi, tutashuhudia mambo mbalimbali mbali, yenye aiko ya kawaida. Meli kuzama nyumba kulungula, kulungula mafuriko mingi, haiko kosa ya viongozi, maana hawawezi kutarajia ajali iweze kukua. Vilifikia swate kwa ajali ya meli ni, ni, iko swate, ni iko bilifikia tu, ni kawaida, ni bintu yiko tu ina existe, biko tu inakuwa katu. Ngambo yangu ndesko nilielewa e, nilielewa juu namna niliona kisi meli napinduka nikona tuka ni, ni kawaida. azaruba ikukuwa maana ilikuwa isha anza kustavi aake kuwa swate tatizo ya, ya, ya meli wala bahati mbaya tukisema bato yenye lizama mbusa meli ile ambayo lizama sazi moja ni, ni bahati bahati mbaya, ubye wa mekanisia wa kutazama vizuri tatizo ya kifundi swate. Unaona vita Mashariki ya Kati, Ukraine Israel haiko kusema ke viongozi njo wanatarajia ni wakati ya mwisho tu njo inafika alama ziko atimilika mbele ya macho yetu. Ndeza kusema watu wamtumikie Mungu, maana siku ambazo alituaidia atakuja zinakaribia. Sazi moya batu nabo banatuma bana ile matukio nakuwa kwa namna gani, saa tuseme kwa ajali ya nyumba kila siku batu wako wanajenga mbaya, haiko letanje, mwatakuya kwako aakwambia jenga hivi jenga hivi. Wapashwe waangalia fasi ya kujenga, nafasi yenye haiko ya kujenga binafsi. Ndasema ni kosa ya serikali juu serikali ajihusishe kusaidia wapasaje. Kwa kuwapatia ma, masovetage ili kujikinga kwa ile maprobleme. Niwasema tu serikali tu probleme yayo ile ni shida yao, yao juu hawasensibilize watu kuwatia katika fasi ya mzuri, iko naturel, ni kawaida donc. Kovit mtaweza explike ajali, ajali ni depuis zamani inaexiste donc hakuna kisi wanaezi sema ke no gari li, ilipinduka gari njio inaezi pinduka swate mu mabarabara kujengewa mubaya inaezi geuka pia, juu ya tatizo tule linafike ko naturele ko ni kawaida tu. Serikali yetu yowe vraiment haina confiance, hatuna matumaini juu vaasema leo hivi kesho avitakuwa, vaasema hivi kesho avitakuwa, ashasema atajenga mabarabara azijengewe, ataleta mameli azikuwe. Donc ni bitu ya mingi leo shula ifungule, juu ya rais mwenyewe nasema ni rais, juu baba wa nyumba. Baba wa nyumba ni rais, akiboresha watoto warudi kwa masomo, juu baba akisema ndani ya nyumba kuna kupinga, asema taleta normalement makano rapide, na hizo makano rapide tuliona zichache zinafika hapa Bukavu. hiyo e, mameli ma, ndogo zifika kapa ukavu lakini, hatujue kama zi, zinga zinatumika kwa kwa ajili ya ya watu wote, ama kuko wako wanakulia ndani, atujue kwa ajali inezitokea, sijue amutepike kupenda kufanya tu ile, ile tukio lazima ekilibre nezi potea sha ajali inatokea na, ile maeneo <mulia> Naam, kabla ya kukamilisha matangazo haya, Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari za dunia. Israel Alhamisi imetoa ilani kwa wakazi wa zaidi ya vijiji ishirini kusini mwa Lebanon kwamba waondoke mara moja, wakielekea upande wa kaskazini mwa nchi kwa ajili ya usalama wao, wakati Israel ikiendelea na operesheni yake ya ardhini dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah. Maafisa wa afya wa Rwanda wamesema Alhamisi kuwa homa ya mabak tayari imeua watu 11 wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likiendelea kutafuta kiini chake baada ya kugundulika kwa mara ya kwanza miongoni mwa wagonjwa waliokuwa kwenye vituo vya afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kuna visa 36 vilivyothibitishwa vya vya maambukizi ya ugonjwa huo unaofanana na Ebola, 25 miongoni mwao wakiwa wamewekewa karantini kulingana na ripoti ya serikali. Mahakama ya Katiba ya Afrika Kusini imesema Alhamisi kuwa mwezi ujao itasikiliza kesi iliyowasilishwa na vyama viwili vya upinzani ikilenga kufufua mchakato wa kutokuwa na imani na Rais Cyril Ramafosa kufuatia kashfa ya zaidi ya dola laki tano taslimu zilizopatikana kwenye nyumba yake. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduwimana, hewani limeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni ukiwatakia asubuhi njema na Ijumaa karimu.