Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza, hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne Oktoba Mosi mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo Nuru FM Iringa FM Songea ya Radio Ngoma ya Amani Baraka DRC, Radio Jambo Isiro, Lulu FM Malindi, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, na UBC Radio nchini Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wapongeza hukumu ya kifungo cha maisha jela dhidi ya watuhumiwa wa tukio la kumbaka binti mwenye umri wa miaka wa chini ya miaka kumi na minane. Hii hukumu kwa kweli nimeifurahia sana, nimefurahia kwa sababu ya vitu viwili. Kwanza imetoka kwa wakati kujio, kesi nyingi za jinai huwa zinachelewa sana, lakini cha pili limehukumiwa kwa mujibu wa sheria. Na katika taarifa nyingine, watu 24 wauawa katika shambulizi la anga katika kijiji kimoja kilichoko katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kaduna. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Jeshi la Israeli limesema kuwa limeanza operesheni za moja kwa moja dhidi ya malengo ya Hezbollah kusini mwa Lebanon. Majeshi ya Israeli yanafanya operesheni za mashambulizi ya ardhini katika vijiji karibu na mpaka wa Israel ambao ni tishio la haraka kwa jamii za Waisraeli kaskazini mwa taifa hilo, Israeli imesema katika taarifa yake iliyotolewa mapema leo Jumanne kwa saa za huko Jumatatu jeshi la ulinzi la Israel la IDF lilianza operesheni ndogo za ardhini dhidi ya Hezbollah, likitangaza jamii tatu za kaskazini mwa nchi kuwa ziko karibu na eneo la kijeshi, ikiashiria kwamba wanajeshi zaidi huenda wakapelekwa Lebanon ili kupambana na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Matthew Miller, alisema kuwa Israel ilijulisha marekani Marekani kuhusu operesheni hizo. Alisema kuwa zilikuwa operesheni za muda zikilenga miundombinu ya Hezbollah karibu na mpaka. Hakuna ripoti za mapambano ya moja kwa moja kati ya wanajeshi wa Israeli na wanamgambo wa Hezbollah. Mara ya mwisho maadui hao wawili kupambana moja kwa moja katika mapigano ya ardhini ilikuwa 2006 wakati wa vita vya takriban mwezi mmoja. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha kuongeza muda wa mwaka mmoja zaidi wa kikosi cha kimataifa cha polisi nchini Haiti kinachosaidiana na polisi wa kitaifa kukabiliana na magenge kwenye taifa hilo la Caribbean lililogubikwa na kasia, wakati baraza hilo likitathmini kuweka operesheni kamili ya, ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Wakati wa kupitisha azimio hili hivi leo, baraza lilisaidia Haiti kuendelea kuweka tena usalama na kuunda mazingira muhimu ya kuitisha uchaguzi huru na wa haki. Balozi wa Marekani Linda Thomas Greenfield alisema, kwa hivyo tufanye kazi pamoja kujenga kwa maendeleo ya kikosi cha kimataifa cha usalama MSS kwa Haiti, tukumbatie mwelekeo mpya ambao ni endelevu, tulinde fursa tete lakini zenye kutia hamasa, ili kujenga mustakabali mzuri kwa watu wa Haiti. Marekani na Ecuador waliandika rasimu ya azimio ili kuongeza muda hadi Oktoba 2 mwaka 2025. Serikali ya mpito ya Haiti imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lenye chini ya wanachama 15 kuanza majadiliano kuelekea kuunda kikosi kilichopo kuwa kikosi kamili cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Kenya inaongoza kikosi cha polisi kilichoko Haiti na Rais William Ruto, kiasi cha wiki moja iliyopita, aliitembelea Haiti na kuzungumza na maafisa wa polisi wa Kenya pamoja na Wahaiti. Kufikia sasa ni takriban polisi mia tano wamepelekwa nchini humo, wengi wao wakitokea Kenya, wengine ni kutoka Jamaica na Belize. Wanadiplomasia wanatarajia wana kuwa nchi nyingine pia zitapeleka polisi nchini humo na mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan Jumatatu amesema kumekuwepo na maendeleo ya kuridhisha katika zoezi la usambazaji wa misaada ndani ya nchi hiyo iliyokumbwa na vita pamoja na adhari mbaya za mzozo wa kibinadamu. Patrick Nduimana anaarifu zaidi. Mapigano yalizuka mwezi Aprili mwaka 2023 kati ya jeshi la serikali na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces RSF baada ya mpango wa kuwaingiza katika jeshi kukwama pande zote zimeshutumiwa kwa uhalifu wa kivita ikiwemo kuwalenga kwa makusudi raia na kuziwia misaada ya kibinadamu tumefurahishwa na maboresho makubwa kuhusu upatikanaji wa misaada ya kibinadamu mjumbe wa marekani kwa sudan tom perriello aliwaambia waandishi wa habari mjini nairobi mamia ya malori yalipita kwenye maeneo yaliyokuwa yamezuiliwa hapo awali zaidi ya watu milioni 25 zaidi ya nusu ya wananchi wa sudan wanakabiliwa na njaa kali kulingana na mashirika ya Umoja wa Mataifa, huku njaa ikitangazwa katika kambi ya wakimbizi wa ndani katika jimbo la Darfur ambalo linapakana na Chad. Vita tayari vimeua maelfu ya watu, huku shirika la afya duniani WHO likitangaza idadi ya watu wasiopungua elfu ishirini waliokufa, lakini makadirio mengine yanasema ni hadi watu laki moja na nusu. Duru kadhaa za mashauriano ya amani zimeshindwa kumaliza mapigano. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Idadi ya watu waliokufa nchini Nepal kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyotokana na mvua kubwa mwishoni mwa wiki imefikia 193 wakati shughuli za uokozi zikiimarishwa Jumatatu. Vifo vingi vimeripotia katika mji mkuu wa Kathmandu ambao ulipata mvua nyingi zaidi, na sehemu nyingi za kusini zilikumbwa na mafuriko. Taarifa ya polisi imesema kuwa watu 31 hawajulikani walipo, huku wengine 96 wakiwa wamejeruhiwa kote kwenye taifa hilo lililopo kwenye milima ya Himalaya maporomoko ya ardhi pia yameripotiwa kuwa takriban watu darzeni tatu kwenye barabara iliyokuwa haipitiki takriban kilomita 16 kutoka Kathmandu. Maporomoko hayo yalifunika takriban mabasi matatu pamoja na magari mengine, ambapo watu walikuwa wamelala, kwa kuwa barabara ilikuwa haipitiki. Barabara kuu tatu za kuingia Kathmandu zilizibwa na maporomoko ya ardhi kwa wikendi nzima. Hata hivyo kufikia Jumatatu, wafanyakazi waliweza kufungua barabara kuu ya Privy na kuondoa mawe, matope pamoja na miti ambayo ilikuwa imeoshwa na maji kutoka milimani. Waziri Mkuu wa taifa hilo Kanda Prasad Oli amerejea nchini Jumatatu baada ya kuhudhuria mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapo mjini New York. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limesema kuwa kamanda wa ngazi ya juu Hamas aliyeuaa nchini Lebanon Jumatatu alikuwa mmoja wa wafanyakazi wake, lakini hakuwa na jukumu lolote kwa kuwa alisimamishwa kazi kwa muda tangu mwezi Machi. Uhusiano wa Fata Sharif na kundi la Hamas huenda ukaongeza matatizo ya UNRWA ambalo tayari lina upungufu wa ufadhili wa dola milioni 80 mwaka huu. Wakosoaji wamerejea kuikosoa idara hiyo wakisema kuwa haikuwa ikifanya vya kutosha kuwaondoa wanachama wa Hamas miongoni mwa wafanyakazi wake. Umoja wa Mataifa umekuwa ukichunguza UNRWA tangu Januari mwaka huu baada ya Israel kudai kuwa wafanyakazi wake kumi na wawili walihusika kwenye shambulizi la Oktoba saba dhidi yake ambako watu elfu moja mia mbili walikufa huku wengine mia mbili hamsini wakitekwa. Madai yao yalipelekea nchi zaidi ya darzeni moja kusitisha ufadhili wao kwa UNRWA na kusababisha upungufu mkubwa wa takriban dola milioni mia nne hamsini kwa shirika hilo. Hamas limesema kuwa Sharif aliuawa pamoja na mke wake na mtoto mmoja wa kike na mwingine wa kiume kwenye shambulizi la anga katika kambi ya wakimbizi ya Albas mmojawapo ya kambi kumi na mbili zinazotoa hifadhi kwa wakimbizi wa Palestina karibu na mji wa kusini wa Taya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya mahakama nchini Tanzania kuwahukumu watuhumiwa wa tukio la kumbaka na kumrekodi binti aliye chini ya ya umri wa miaka 18, watetezi wa haki za binadamu pamoja na asasi za kiraia wamepongeza hatua hiyo huku akiitaka serikali kumfungulia mashtaka na kumfikisha mahakamani mtuhumiwa anayedaiwa kuwatuma vijana hao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia ripoti ifuatayo. Watuhumiwa hao wanne wamehukumiwa kifungo cha maisha jela pamoja na faini ya milioni moja kwa kila mmoja na mahakama ya hakimu mkazi Dodoma baada ya kukutwa na hatia kwa makosa yote mawili ya kubaka kwa kundi pamoja na kumwingilia kinyume na maumbile binti huyo. Wakili Anahenga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu, amepongeza hatua hiyo iliyochukuliwa na mahakama, huku akipongeza kitendo cha kesi hiyo kuchukua muda mfupi kusikilizwa na kuchukuliwa hatua. Nimefurahia sana. Nimefurahia kwa sababu ya vitu viwili. Kwanza, imetoka kwa wakati, kujua kesi nyingi za jinai huwa zinachelewa sana, lakini cha pili, imehukumiwa kwa mujibu wa sheria, kwa sababu kosa hilo, kifungo chake ni kifungo cha maisha. Lakini pia nimefurahi pia kwa sababu pia nimeongezea kwamba wale watuhumiwa walipe fidia, walipe fidia wale, yule ambaye, yule ambaye ameathirika, yule binti. Kwa mujibu wa picha ya mjongeo iliyosambaa katika mitandao ya kijamii, iliwaonyesha watuhumiwa hao wakieleza kutumwa na mtu waliomtaja kama afande kumfanyia binti huyo vya ukatili. Hata hivyo, katika hukumu iliyotolewa, mtuhumiwa huyo kwa jina la afande hakuonekana kuchukuliwa hatua, suala ambalo Rebecca Giumi, mkurugenzi wa shirika la Msichana Initiative naojishughulisha na utetezi wa haki za wasichana, amesema hukumu hiyo haitokamilika mpaka mtuhumiwa aliyewatuma vijana hao atakapofikishwa mahakamani. Hukumu hii haitakamilika kama afanda atafikishwa mahakamani. Kwa sababu kwa vielelezo ambavyo tuliviona wote kama wananchi kuna mtu tuhumiwa ambaye ni principle ambaye inaonekana hawa walikuwa wanafanya kwa maelekezo, na bado kuna ukakasi kuhusiana na yuko wapi, ni nani, atafikishwa lini mahakamani. Kwa hiyo hiyo ni moja ya kitu ambacho tunafikiri kutokana na hukumu hii kinatakiwa kufanyiwa kazi, afande naye afikishwe mahakamani. Hata hivyo Goodlesson Malisa mtetezi wa haki za binadamu kutoka Dar es Salaam amewataka wananchi kujenga kawaida ya kupaza sauti pindi matukio ya ukatili yanapojitokeza katika jamii wanazoishi ili kuweza kukomesha vitendo hivyo. Wito wangu kwa jamii ni kwamba matukio kama haya yanapotokea, tupaze sauti hata kama hakuna video iliyorekodiwa, lakini ushahidi unaweza kupatikana wa kujitosheleza. Jamii isikae kimya, jamii ipaze sauti, watu wadai haki zao, na watu wasione aibu. Dai haki yako. Kwao lazima tupaze sauti kukomesha hivi tena. Giumi amemalizia kwa kutoa wito kwa vyombo vya sheria kuendelea kutenda haki iwapo watuhumiwa hao watakata rufaa, huku akisistiza kuwa asasi za kiraia zitaendelea kufuatilia kwa karibu kesi hiyo ili kuhakikisha kuwa watu wanaotuhumiwa hao wanafikishwa magereza. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Hivi sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Diwani wa serikali ya mitaa na baadhi ya wakazi wamesema Jumatatu kwamba takriban ya watu ishirini na wanne wameuawa wa kwenye shambulizi la anga katika kijiji kimoja kilichoko katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kaduna, kufuatia operesheni ya kijeshi ikilenga wahalifu kwenye mahandaki yao. Tukio hilo la mwisho wa wiki ndio la karibu zaidi ambapo mashambulizi ya kijeshi yameua raia, swala ambalo limezungumziwa katika ripoti maalum ya shirika la habari la Reuters Juni hapo mwaka 2023, jeshi la Nigeria lilisaidiwa na vikosi washirika, wamekuwa wakifanya kampeni dhidi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu pamoja na magenge ya watekaji nyara. Wakazi wa jimbo la North Carolina Jumatatu walikabiliana na uharibifu mkubwa kutokana na kimbunga Helen, huku mamia ya watu wakiwa wa hawajulikani walipo, wakati barabara zikiwa zimesombwa na mafuriko pamoja na ukosefu wa huduma muhimu zaidi ya vifo mia moja vimeripotiwa kwenye zaidi ya majimbo sita kusini mashariki mwa Marekani kutokana na kibunga hicho kilichoanzia kwenye kaunti ya big Bend, Florida Alhamisi jioni kabla ya kuelekea kwenye majimbo ya Georgia na South, na North Carolina. Mshauri wa wizara ya usalama wa ndani wa Marekani Liz Sherwood Randall alisema huko White House kuwa hadi watu mia sita bado hawajulikani walipo, ingawa idadi hiyo huenda ikapungua kadri timu za uokozi zitakapofika kwenye maeneo ya ndani kwa mujibu wa mtandao wa habari wa poweroutage.us takriban nyumba na biashara milioni 2.1 zilikuwa hazina umeme jana Jumatatu, na jeshi la kitaifa pamoja na wafanyakazi wa dharura kutoka majimbo 19 wamepelekwa kwenye majimbo yaliyoathiriwa. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Harison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imetangaza kuanzisha rasmi zoezi la kuwapa chanjo wakazi ambao wanashukiwa kuwa karibu na watu walioambukizwa virusi vya mpox katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Aster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Daktari Stefan Hans Bate ni kiongozi wa programu inayohusika na chanjo Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, ikiwa mmojawapo wa sekta ya wizara ya afya. Asema serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imejipanga vilivyo kuanzisha juhudi za kuwapa chanjo watu mbalimbali kwa kukomesha maambukizi ya mp box hii Jumatano tarehe mbili Oktoba 2024 tunaanza na waganga wale tunaita wa travailleur de la première ligne donc, wa ganga, wa medecin, wa infirmier na wenye kutumika ndani ya laboratoire na wote wenye kutumika ndani ya hospitali hata kwa centre de santé, wa ganga wanaanza kupata vaccin. Kisha wa ganga tutapatia hata uh, wa professionnel de sexe, kwa sababu hiyo magonjo yanaanza ambukia kupitia ngono. Tutapatia vile vile wa, wa, wa veterinaire, tunapatia wa eco guard tunapatia wapolisie, wenye kuwa na contact zaidi na wagonjwa, tunapatia hata vilevile wenye kuwa na contact na wenye kugonjwa tunaita person contact tunapasha wapatia ndui ili wakinge na hiyo magonjwa ya mpox. Chanjo itakayopewa kwa watu katika mikoa ambayo imeripoti visa vingi vya maambukizi vaksin, aiitakuwa tu ku Nord Kivu, itakuwa Kusud Kivu, itakuwa Chopo, itakuwa vilevile Equater, itakuwa Sankuru, na hiyo maprovinse zenye zilikuwa eligible ndio zitaanza na kwa wakati, tutaendelea tuna ajute tena maprovinse ingine ama mazoni nyingine en fonction ya vulnerabilite ya magonjwa tutavaksine e, siku kumi na itaanza, jinsi ministre national alisema, apartir ya les d mpaka le 11 tutapana na vaksine, miongoni mwa wanaolengwa wakiwa wanaoendesha biashara ya ngono, kwani ndiyo wameripotiwa kuwa wametapanya maambukizi hayo mkoa wa Kivu ya Kusini, kwa sababu inaambukia sana kupitia ngono. Ndio maana tunawapatia nao vile vile eneo la uchimbaji madini Karpaki tulinabo ni kutoka shirika mpya la kirahia akiwa mjini Goma. Unajua chanjo ya mpox e, kwa kusema kweli, kama chanjo inapatikana kwa ugonjwa fulani, sisi kama vile wanaharakati wa shirika la raia, tunapashwa hawa kuwahamasisha raia ili wawe wengi kwa kupokea chanjo hiyo na kwa kujikinga na magonjwa, kwa sababu najua wakati magonjwa yanafika ni magonjwa ambayo yanakuja kuharibu wote. Kila mmoja apate kuchukua ile chanjo, kwa sababu ni nzuri ambayo inachunga kila mtu ili asipate kupokea yale magonjwa. Mikoa inayoandamwa sana na maambukizi ikiwa mkoa wa Kivu ya Kusini, ambako wengi waliambukizwa kutokana na ngono wakisema wataalamu wa afya, ila kwa sasa serikali ikipambana na virusi hivyo. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Asante sana Malivika ukiwa kule DRC. Sasa tuelekea Afrika mashariki kule juu, ambapo maafisa kutoka nchi za Afrika mashariki wanakutana Kenya ili kujadili njia za kupambana na uhalifu wa kuvuka mipaka wa kupanga karibu na ziwa Victoria. Wajumbe kutoka Kenya, Tanzania na Uganda wanataka kuimarisha usimamizi wa mpaka wa bandari ili kukomesha shughuli zinazojumuisha uvuvi haramu, ukataji miti kiholela na usafirishaji haramu wa binadamu. Mwenzangu Patrick Ndwimana anatueleza zaidi. Maafisa wanaohusika na usalama na ushirikiano wa kikanda wanakutana kwa mara ya nne chini ya miaka miwili kutafuta njia zenye ufanisi za, za kupambana na uhalifu wa kuvuka mipaka kuzunguka ziwa Victoria linalotumiwa na, na nchi tatu. Baadhi ya uhalifu huo unahusiana na mazingira kama vile uvuvi haramu, ukataji miti na uzalishaji wa mkaa. Katika matukio mengine, wahalifu hutumia fursa ya mipaka yenye njia za uchochoroni uza dawa za kulevya na kufanya biashara haramu ya binadamu. Mwaka wa 2021 idara ya polisi ya kimataifa Interpol iliwaokoa watu 121 waliokuwa wakisafirishwa ndani na kuzunguka ziwa Victoria. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji wa bandari wa Mombasa, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Raymond Omolo alisema pande husika zinaangalia njia za kuziba mapengo katika ulinzi wa polisi na ufuatiliaji huku pia wakiboresha uhusiano wa kijamii na kiuchumi wa jamii zinazoishi kwenye eneo la ziwa So How to build capacities. Kwa hiyo tunaangalia jinsi ya kuratibu vyema, jinsi ya kuimarisha uwezo, jinsi ya kuwa na ufahamu wa pamoja na jamii zinazozunguka ziwa, na pia nani ananufaika na matumizi ya ziwa na jinsi ya kusimamia vyema rasilimali hizo, na wakati huo huo kujaribu kupunguza, kutokomeza uhalifu ambao tunajua ni wa kawaida katika ziwa. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilianzisha mradi huo wa ziwa Victoria mwezi Desemba mwaka 2022. Ziwa hilo la pili kwa ukubwa duniani lenye maji yenye baridi lina ukubwa wa kilomita mraba elfu sitini na ni chanzo cha riziki kwa takriban watu milioni 40, Afrika Mashariki. Naibu kamishna wa uhamiaji wa Uganda Marcelino Bwesige aliwaambia waliohudhuria mkutano huo kwamba kulifanya ziwa Victoria kuwa salama ni muhimu kwa nchi yake. Ziwa Victoria ni bahari ya Uganda, kwa hiyo tunatarajia kufanya kazi pamoja, hasa kujifunza kuhusu utaratibu mzuri mlionao kutoka pwani hii ya Mombasa, ili turejee nao nyumbani. Mamlaka zimerekodi uvuvi haramu katika ziwa hilo unaochangiwa na mahitaji ya samaki yanayoongezeka ya sangara pamoja na uvunaji wa mkaa na biashara ya magendo ya mbao. Sharon Dimanche ni mkuu wa ujumbe wa IOM nchini Kenya anasema mamlaka zinahitaji kushirikiana na jamii ili kupambana na uhalifu wa kupanga katika kanda hiyo. If the border communities are not informed, kama jamii za mpakani hazina taarifa, ikiwa hazijui hatari, kile ambacho tunatakiwa kuzingatia kinakuwa ni changamoto kidogo kukabiliana na uhalifu wowote wa kuvuka mipaka, kwa sababu wako huko na wanaelewa kinachoendelea, na wanazifahamu sura za kigeni zinazokuja katika jamii zao. Kwa hiyo ni muhimu tuwaunganishe, ili wawe na uhusiano mzuri na vyombo vya dola. Mkutano huo wa Mombasa utamalizika Jumatano. Huyo ni msanii kutoka Rwanda, anaitwa bris melodi, na wimbo wake serebula. Vilevile leo tunamkumbuka uh, dikembe Mutombo ambaye alikuwa ni mchezaji wa mpira wa kikapo wa Marekani. Amefariki dunia jana kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka 58. Na basi rambirambi zetu kwa uh, hapa uh, wanaspoti wote wa mchezo wa kikapo na familia yake mutombo hata huko DRC ambako alifanya kazi nzuri sana ya, ya kufadhili hospitali kusaidia watu wasiojiweza kule DRC. Basi hapumzike mahali pema. Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari za dunia muda mfupi Jeshi la Israeli limesema kuwa limeanza operesheni za moja kwa moja dhidi ya malengo ya Hezbollah kusini mwa Lebanon. Majeshi ya Israeli yanayofanya operesheni za mashambulizi ya ardhini katika vijiji karibu na mpaka wa Israeli ambao ni tishio la haraka kwa jamii za Waisraeli kaskazini mwa nchi, Israeli imesema katika taarifa yake iliyotolewa mapema leo Jumanne. Kwa sasa huko Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumatatu limeidhinisha kuongeza muda wa mwaka mmoja zaidi kwa kikosi cha kimataifa cha polisi nchini Haiti kinachosaidiana na polisi wa kitaifa ili kukabiliana na magenge kwenye taifa hilo la Caribbean lililogubikwa na kasia, wakati baraza hilo litaathmini kuweka operesheni kamili ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Idadi ya watu waliokufa nchini Nepal kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyotokana na mvua kubwa mwishoni mwa wiki imefikia 193 wakati shughuli za uokozi zikiimarishwa Jumatatu. Vifo vingi vimeripotiwa katika mji mkuu wa Kathmandu ambao ulipata mvua nyingi zaidi, pamoja na sehemu nyingi za kusini ambazo zilikumbwa na mafuriko. Taarifa za polisi zimesema kuwa watu 31 hawajulikani walipo kufikia sasa, huku wengine 96 wakijeruhiwa kote kwenye taifa hilo lililopo kwenye milima ya Himalaya. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limesema kuwa kamanda wa ngazi ya juu wa Hamas aliyeuawa nchini Lebanon Jumatatu alikuwa mmoja wa wafanyakazi wake, lakini hakuwa na jukumu lolote kwa kuwa alisimamishwa kazi kwa muda tangu hapo Machi. Uhusiano wa Fatah Sharif na kundi la Hamas huenda ukaongeza matatizo ya UNRWA ambalo tayari lina upungufu wa ufadhili wa dola milioni 80, mwaka huu. Wakosoaji wamerejea kuikosoa idara hiyo wakisema kuwa haikuwa ikifanya vya kutosha kuwaondoa wanachama wa Hamas miongoni mwa wafanyakazi wake. Diwani wa serikali ya mitaa na baadhi ya wakazi wamesema Jumatatu kwamba takriban watu 24 waliuawa kwenye shambulizi la anga katika kijiji kimoja kilichoko katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kaduna, kufuatia operesheni ya jeshi la anga likilenga wahalifu kwenye mahandaki yao. Tukio hilo la mwisho wa wiki ndio la karibu zaidi ambapo mashambulizi ya kijeshi yameua raia, swala ambalo lilizungumziwa katika ripoti maalum ya shirika la habari la Reuters hapo Juni 2023. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadijariami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe, fundi mitambo ni Jumbe Hamza Tz. Naitwa Patrick Nduimana, hewani imeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawageni ukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katika hotuba hii ya mwisho kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, rais wa Marekani Joe Biden alieleza changamoto muhimu kwa viongozi wa dunia. Mtihani wetu ni kuhakikisha kwamba vikosi vinavyotuweka pamoja vina nguvu kuliko vinavyotutenganisha. Huo ndio msingi wa ushirikiano ambao unatufanya kuja hapa kila mwaka kuangazia changamoto, taasisi zinazopitia kwa mara nyingine Rais Biden amezitaja changamoto za sasa na mambo ya kutisha yanayoambatana na hayo. Miongoni mwake ni uchokozi wa Russia dhidi ya Ukraine, shambulizi la kigaidi la Hamasi kwa Israel, mateso kwa watu wasiokuwa na hatia huko Israel na Gaza, vita vya wenyewe kwa wenyewe Sudan na shinikizo la China la kijeshi katika mataifa kwenye bahari ya South China. Lakini Marekani na washirika wake wanajibu kwa nguvu na umoja. Tulitetea mkataba wa Umoja wa Mataifa na kuhakikisha usalama wa Ukraine kama taifa huru. Habari njema ni vita vya Putin vimeshindwa kufikia lengo lake. Alipanga kuharibu Ukraine, lakini Ukraine bado iko huru, lakini hatuwezi kuruhusu pia. Tunafanya kazi kuleta hatua kubwa za amani na uthabiti katika Mashariki ya Kati, alisema Rais Biden. Tuliwasilisha mimi na Katar na Misri eh, kuhusu makubaliano ya kusitisha mapigano na mateka imeidhinishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sasa ni wakati wa pande husika kukamilisha masharti yake, kuwarejesha mateka nyumbani, kuhakikisha usalama kwa ajili ya Israel na Gaza, kutokuwa chini ya himaya ya Hamas, kupunguza mateso huko Gaza na kumaliza vita hivi. Rais Biden alisema maendeleo kuelekea amani yatatuweka katika nafasi imara kwa ajili ya kukabiliana na tishio linaloendelea lililosababishwa na Iran. Kwa pamoja, lazima tuwanyime nguvu magaidi kwa washirika wake wa kigaidi ambao wametaka mashambulizi ya zaidi ya Oktoba 7 na tuhakikishe kwamba Iran kamwe haitawahi kupata silaha za nyuklia. Marekani, G7 na washirika wengine pia wanailenga dunia inayoendelea. Tunafanya kazi kuzisaidia nchi kujenga tena miundombinu yake, kuwa na kipindi cha mpito cha nishati safi, mageuzi ya kidijitali, kuweka misingi mipya ya kwa ajili ya mafanikio ya baadaye. Rais Biden amelisii baraza kuu la umoja wa mataifa siku zote kukumbuka jambo muhimu la uongozi: ni watu wenu, ni watu wenu ndio muhimu zaidi. Usisahau kabisa, tuko hapa kuwahudumia watu, sio kitu kingine. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani.