Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 12 na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya hivi sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo Alhamisi Agosti, Agosti 29 mwaka 2024. Tunasikika pia kupitia redio shirika ikiwemo Redio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko DRC na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti za hivi sasa ni kwamba ongezeko la visa vya ajali za barabarani nchini Tanzania, tatizo kubwa lipo wapi? Inaonyesha kwamba madereva ndio sababu, kwa sababu wakati mwingine wanatembea mwendo kasi sana, wakati mwingine wana wanaovateki wana, wana, wana sehemu ambazo hazijarushiwa kwenye kona, kwenye milima mi kwenye mabonde. Lakini sasa hawa madereva wamegawanyika kwenye madereva wa gari binafsi, lakini pia madereva wa mabasi haya na katika ripoti nyingine, ripoti ya utafiti wa afya nchini Kenya ya mwaka 2023 inaonyesha zaidi ya wanawake milioni 11 wamepitia unyanyasaji wa kijinsia. Ni baadhi ya vidokezo utakavyovisikia katika matangazo haya ya dakika 30. Ninampisha, nampisha Sandey Shomari ambaye atarudi punde kwa kusomea habari za dunia. Hispania imetia saini makubaliano na Mauritania na Gambia ili kuimarisha ushirikiano katika kupambana na magendo jibbatu, na ya usafirishaji watu na kuhamasisha uhamiaji halali, wakati wa ziara ya waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez huko Afrika ya Magharibi, kutokana na ongezeko la wahamiaji hao wanaowasili Ulaya. Waraka huo unaweka mfumo wa kuingia kwa kawaida nchini Hispania kulingana na mahitaji ya wafanyakazi na msisitizo ukiwa kwa vijana na wanawake. Sanchez aliwasili katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, Jumatano jioni katika awamu ya tatu na ya mwisho ya ziara yake ya siku tatu, akihudhuria tukio la kuonyesha miradi ya ushirikiano katika taasisi ya Cervantes ya Uhispania. Mahakama ya utawala ya Tunisia ilikubali leo Alhamisi rufaa ya mgombea maarufu Mondar Zneidi, na hivyo kumruhusu kurejea kwenye kinyang'anyiro cha uraisi kinachotarajiwa Oktoba 6, afisa afisa mahakama aliyeambia Reuters katika uamuzi wa pili wiki hii. Uamuzi huo utarejesha kasi ya kinyang'anyiro cha uchaguzi na unaweza kuimarisha kinyang'anyiro kwa rais wa sasa Kais Said ambaye anawania muhula wa pili. Mahakama ya utawala pia ilimrejesha Abdelatif Meki kwenye kinyanganyiro hicho siku ya Jumanne, baada ya tume ya uchaguzi kukaa hapo awali kuwasilisha kwake kwa maombi ya kugombea. Uchumi wa Marekani uliongezeka zaidi yalivyokadiriwa awali katika robo ya pili ya mwaka huu, wizara ya biashara ya Marekani ilisema hii leo juu ya matumizi makubwa ya wanunuzi kuliko ilivyotarajiwa hapo awali uchumi huo mkubwa zaidi duniani ulikuwa kwa kiwango cha mwaka cha asilimia tatu katika kipindi cha Aprili hadi Juni kutoka asilimia mbili nukta nane kulingana na makadirio ya awali. Hata hivyo, wachambuzi hawakutarajia mabadiliko ya takwimu. Hali ya sasa kimsingi ilionyesha mabadiliko ya juu ya matumizi ya wanunuzi, Wizara ya Biashara ilisema matumizi makubwa bila kutarajiwa katika hali ya viwango vya juu vya riba yamesaidia kuimarisha uchumi wa Marekani katika siku za karibuni, lakini wakati familia zikimaliza akiba zilizohifadhi wakati wa zama za janga, matarajio yalikuwa kwa matumizi kupungua. Na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu ya umoja wa Ulaya amesema kwamba umoja huo unastahili kufikiria kuhusu kuwekea vikwazo baadhi ya mawaziri katika serikali ya Israel kufuatia matamshi yao kuhusu vita vya Gaza. Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Mkuu wa sera ya mambo ya nje wa umoja huo Joseph Borel amesema kwamba baadhi ya mawaziri wa Israel wamekuwa wakitoa matamshi ya chuki yasiyoweza kukubalika dhidi ya watu wa Palestina na kutoa mapendekezo yaliyo kinyume na sheria ya kimataifa ya kuchochea uhalifu zaidi. Borel hakutaja majina ya mawaziri hao lakini mapema mwezi huu alimkosoa waziri wa fedha Bozalel Smotrojik kuhusiana na matamshi yake yaliyoashiria kwamba ni sawa kuwa nyima chakula zaidi ya wa Wapalestina milioni mbili hadi mateka watakapoachiliwa huru na kurudi nyumbani. Mateka wanashikiliwa na wanamgambo wa Hamas tangu Oktoba saba waliposhambulia kusini mwa Israeli. Borel amesema kwamba hapastahili kuwa na vizingiti kuzuia Umoja wa Ulaya kuhakikisha kwamba sheria ya kimataifa inaheshimiwa. Alikuwa akisimamia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya uliofanyika Brussels, Ubelgiji, ambapo anawataka kujadili vikwazo ambavyo vinastahili kuchukuliwa. Lakini nchi wanachama 27 wa Umoja wa Ulaya zina msimamo tofauti kuhusu vita vya Gaza na hakuna uhakika kama wanaweza kukubaliana kuhusu hatua ya kutangaza vikwazo hivyo. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC jeshi la Ukraine lilisema hii leo Alhamisi kuwa Russia ilishambulia usiku kucha kwa ndege 74 4 zisizo na nne, rubani na makombora matatu huku ulinzi wa anga wa Ukraine ukiangusha ndege 60 zisizo na rubani Mingilaji huo katika mikoa ya Cherkasy Dnipropetrovsk Donetsk Kharkiv Kherson Kirovohrad, Kyiv Poltava na Sami, jeshi lilisema. Maafisa wa Kievu walisema mji mkuu wa Ukraine ulikabiliwa na duru ya tatu ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani ndani ya siku nne. Serhiy Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa jiji hilo, alisema kwenye Telegram kwamba maonyo ya mashambulizi yalidumu kwa karibu saa sita na kwamba hakuna ndege hata moja isiyo na rubani iliyolenga shabaha zake. Mahakama ya Hong Kong yawakuta na hatia wahariri wawili wa chombo cha habari cha Stand News kwa njama ya kuchapisha habari za kichochezi katika kesi ambayo inafuatiliwa kimataifa huku kukiwa na msako mkali katika mji unaotawaliwa na China. Wahariri wawili Chung na Patrick Lam huenda wakabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela. Hii ni kesi ya kwanza ya uchochezi dhidi ya mwandishi yoyote au mhariri tangu Hong Kong kukabiliwa kukabidhiwa kwa China kutoka kwa Uingereza mwaka 1997. Stand News iliwahi kuwa chombo cha habari kinachoongoza kwenye mtandao wa habari kikiwa na mchanganyiko wa habari za ukosoaji na maoni kilivamiwa na, kilivamiwa na polisi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja na mali zake y kutaifishwa na kupelekea kufungwa siku chache baadaye. Karimu, mhariri mkuu wa zamani, Patrick Lam alikuwa hayupo mahakamani kwa sababu za kiusalama. Chong mwenye umri wa miaka 54, Lam miaka 36, na kampuni mama Best Pencil Hong Kong Limited walishtakiwa kwa njama ya kuchapisha habari za kichochezi kuhusiana na makala 17 na maoni kati ya Julai 2020 na Desemba 2021. Watu watatu wamefariki dunia baada ya kimbunga kupiga kusini mwa Japan, huku mvua kubwa na upepo mkali ukivuma hii leo Alhamisi. Kimbunga kilianza kuingia katika visiwa na kusababisha wasiwasi wa mafuriko, maporomoko ya ardhi na uharibifu mkubwa idara ya hali ya hewa ya japan imesema kimbunga shenshen kilitoa nyakati za asubuhi katika kisiwa cha kusini cha kyushu na kiasi cha futi mbili za mvua ilinyesha katika sehemu za miyazaki katika muda wa saa 24 kwa ujumla kilipiga zaidi kuliko wastani wa mvua inayoonyesha mwezi huu wa agosti na mito kujaa maji na kutishia mafuriko idara hiyo imesema kimbunga kilipiga mji wa Miazaki na kuangusha miti, kupindua magari kwenye maeneo ya kuegesha magari na kuvunja madirisha katika baadhi ya majengo. Idara ya masuala ya majanga dharura imesema majengo 40 yaliharibiwa. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo haya ya dakika 30 ni huko nchini Tanzania. Ajali za barabarani nchini Tanzania bado ni tatizo linalosababisha vifo na majeraha ya kudumu kwa waathirika. Madereva wa magari binafsi na ya umma wote wanalaumiwa kwa kutofuata kanuni zilizowekwa za usalama barabarani. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Hassan Mchanjama, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria Tanzania, na hivi ndivyo anavyoanza kuelezea kuhusiana na chanzo cha ajali za barabarani. Ajali hizi zinasababishwa sana sana kabisa kwa kiwango kikubwa na baadhi ya madereva ambao hawazingatii sheria za usalama barabarani. Hii ndo imekuwa sababu kubwa sana ambayo inasababisha ajali hizi ambazo zinatokea hapa nchini Tanzania. Na madereva hawa uh, wamekuwa uh, kila tukio linavyotokea la ajali utakuta uh, inaonyesha kwamba madereva ndio sababu, kwa sababu wakati mwingine wanatembea mwendo kasi sana, wakati mwingine wana wana wanaoverteki, wana sehemu ambazo hazijaruhusiwa, kwenye kona, kwenye ni, milima kwenye mabonde. Lakini sasa hawa madereva wamegawanyika kwenye madereva wa gari binafsi, lakini pia madereva wa mabasi haya. Wakati mwingine ajali zinasababishwa na, na madereva binafsi wanaonyesha gari binafsi wakati mwingine, lakini wote ni madereva ambao kwa, kwa kusema kweli nchini Tanzania ndio uh, sababu kubwa zinazosababisha ajali, kutokuwa makini katika wanapoendesha vyombo vya moto tukiangazia zaidi kwa madereva hawa wanaobeba abiria kutoka mkoa mmoja hadi mwingine, unadhani wanapata mafunzo ya kutosha namna ya kutulia wanapokuwa barabarani hasa wakiwa wamebeba abiria ha? mafunzo wanapata madereva, wanapata mafunzo kwa sababu huwezi kutoa leseni na hizi mamlaka ambazo inatoa leseni kwa maana ya jeshi la polisi inatoa leseni, lakini sasa hivi hata raksa pia wana kuthibitisha hizo leseni kupatia kwa makini hao madereva kwamba wana, wanapata hizo sheria na kuwa kusoma vyuo ambavyo, kwa sababu hapa nchini Tanzania huwezi kupewa leseni bila kuwa kusoma kusoma hizo vyuo ambavyo vinatambulika na serikali na vyuo vikubwa. Kwa mfano chuo cha usafirishaji na etika pale Mabibo, ndio chuo ambacho sasa hivi ukisoma pala unakuwa una, una, una, kuwa, una, una, una, una, mabasi. Lakini pia VETA ukisoma hapo ndio unaruhusiwa kuna nini, lakini pia eh, sasa kuna mafunzo darasani wanasoma tu vizuri na inaonekana wanafata mafunzo yale, na hata wakija kuomba kazi kwa mfano, mimi ni mzoefu sana. Hata wakija kuomba kazi kwenye kwenye, aina za ofisi za serikali, kuomba udereva magaribigasi au hata kwenye, kwenye mabasi, huwa wana dokumenti tu ambazo zinaonekana ziko vizuri na wamesoma, lakini shida iliyopo wakija field kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye utekelezaji, huwa wanajisahau haraka sana. Hasan, unadhani kwa nini hili limekuwa changamoto kwao, kama wameenda vyuo vinavyoeleweka ambavyo vimepitishwa na serikali ya Tanzania nap pamoja na VETA? Nini hasa kinachokwamishwa wao kuto kufanya vyema inapofika katika wakati wa kushika chombo cha moto nchini Tanzania? Bado wanaosababisha ajali barabarani hawapewi adhabu kali, na hii ni changamoto kubwa, tofauti na baadhi ya nchi yani Makosa ya barabarani yanaitwa traffic case. Sasa hivi ni, ni shida, yaani traffic case ni kitu ambacho ni kama simple, simple traffic case, lakini watu wamekufa watatu wanne kwenye ajali, wamevunjika miguu, wamepoteza mali, wamewacha watu watoto, wamehata watoto yakimawatooyakizuri lakini inaitwa traffic case. Huyo alikuwa ni Hassan Mchanjama, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria Tanzania akizungumza kutoka Dar es Salaam na VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo pia anapatikana kupitia redio zetu shirika huko, Step Redio ya Mbale nchini Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, Redio Free Africa RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC. Vilevile vile tunapatikana Kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Nchini Kenya ni kwamba ukatili wa kijinsia ukiendelea kushuhudiwa kote duniani. Nchini Kenya, ripoti ya utafiti wa afya mwaka 2023 inaonyesha kuwa zaidi ya wanawake milioni kumi na moja au asilimia ishirini ya idadi ya watu Kenya wamepitia dhulma za kijinsia, kupigwa ama ngono, wahalifu wa dhulma hizo wakiwa watu wa karibu mno. Shirika la Marekani la misaada ya kimataifa USAID linafadhili programu za Paza Sauti Yako inayolenga kuhakikisha wanaopata dhulma hizi wanapata haki stahiki. Amina Chombo kutoka Mombasa na ripoti ifuatayo. Pwani ya Kenya, kama maeneo mengine ya nchi, inakabiliwa na changamoto ya ukatili na manyanyaso ya kijinsia na masuala ya ugaidi. Kituo Situation Room ni sehemu ya kwanza kuwasaidia wanawake wanaopitia matukio mbalimbali ya manyanyaso. Wanapatiwa ushauri na saha na pia huduma za kisheria na licha ya hamasa zinazotolewa kwa jamii, kesi za ukatili wa kijinsia zinaripotiwa kuongezeka. Esther Ingolo mkurugenzi wa idara ya masuala ya jinsia na vijana Mombasa, anasema wahalifu sasa wanatumia mitandao kuwahadaa hadaa na kisha kuwadhulumu wasichana na watoto. tumepata kesi kadhaa e, za mtandao e, kutokana na visa ambavyo vinaendelea kuongezeka. Pili, sasa hivi kitu ambacho tunagundua ni kwamba kasi nyingi sasa zinafanyika kutoka kwa watoto wa miaka kumi na miwili hadi miaka sita ambayo ilikuwa kwa awali ilikuwa kosi sana, lakini sasa hivi e, wale perpetrators wameanza kutarget shule, wameanza kutarget e, maeneo ambayo kuna watoto playground, e, katika mitaa wanatarget wale watoto wadogo wa. Licha ya hamasa kupitia mifumo mbalimbali, Este anasema bado matukio ya unyanyasaji au dhulma hayaripotiwi kwa asilimia mia moja. Kwa ushirikiano na majimbo ya pwani, shirika la Marekani la misaada ya kimataifa USAID linafadhili programu mbili, ikiwemo ile ya USAID Elevate Sauti Yake na ile ya Sauti Yako Amani Yako kukabiliana na ugaidi, inalenga kupaza sauti za wasichana na wanawake kupata haki zao pamoja na kukabiliana na kuenezwa kwa itikadi potofu za ugaidi miongoni mwa wanawake na vijana. Programu hizi zimefanikishwa kwa ushirikiano wa jamii, serikali, sekta za kibinafsi na asasi za kijamii. USAID inasema dola milioni 500 zimepangiwa kushughulikia masuala ya unyanyasaji wa kijinsia na dhuluma za aina nyingine, ambapo zitatolewa kwa mashirika mbalimbali ya kijamii ambayo yanaendeleza mafunzo na uhamasishaji wa haki za wanawake. Mbali na mradi huo, USAID imekuwa ikifadhili miradi mbalimbali ikiwemo elimu, afya, mazingira na fursa za kiuchumi kwa kima cha shilingi bilioni 60 za Kenya kila mwaka. Kumaliza ukatili wa kijinsia imekuwa changamoto katika jamii duniani. Msimamizi wa programu ya Elevate Your Voice, Angelina Gikanda, anasema wameanza kutumia mbinu tofauti na zile za kawaida kuhakikisha ukatili unazuiwa. Tutatumia mfumo wa kuzuia, ndio iwe hakuna tena wanawake, wanaume na vijana wanaopitia dhulma. Huku mikakati ya mashirika na serikali ikiendelea mashinani, ujio wa misaada ya USAID unaleta nguvu mpya ambayo itawezesha wanawake zaidi kufikiwa na kusaidiwa katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Nigeria imepokea shina yake ya kwanza ya, ya chanjo mpox iliyotolewa na Marekani ili kupambana na mlipuko unaoendelea wa ugonjwa huo. Haya yanajiri ukiwa na ongezeko kubwa la visa barani Afrika, huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na mataifa ya Afrika mashariki yakiripoti maambukizi mengi. Mwandishi wetu Gibson ameweka na ripoti kutoka Abuja na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Nigeria imepokea dozi elfu kumi za chanjo ya Genox kutoka shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa mjini Abuja shehena hii ya kwanza inalenga kuimarisha mapambano ya taifa dhidi ya mpox. Nigeria tayari imeshuhudia zaidi ya kesi ya 40 zilizothibitishwa na 830 zikishukiwa kuwa na maambukizi katika majimbo 13. Utoaji huo wa chanjo unafuatia tangazo la hivi karibuni la shirika la afya duniani WHO, kuhusu mpox ambalo zamani ilijulikana kama tumbili, kama tishio la afya duniani. Balozi wa Marekani Richard Mills amesema Nigeria imejiandaa vyema kutumia chanjo hiyo so effective... na kama nilivyosema, serikali ya Nigeria imeweka mpango wa chanjo. Kuna mpango wa jinsi ya kutumia chanjo hizi kwa ufanisi, jinsi ya kuhakikisha tunapata athari zaidi kutoka kwa mchango huu wa chanjo elfu kumi kwa hiyo hiyo ndiyo sababu Nigeria ilichaguliwa kupokea kundi hili la kwanza. Mpox, ugonjwa wa dimu unaosambazwa kutoka kwa wanyama hadi kwa binadamu umeenea katika nchi za Afrika katika miezi ya hivi karibuni. Kufikia Jumatatu, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika kiliripoti visa 22863 vya mpox huku visa 3641 vikithibitishwa na 19222 vilishukiwa. Zaidi ya vifo 620 vimeripotiwa katika nchi 13 wanachama wa umoja wa Afrika. Mkurugenzi mkuu wa huduma za afya nchini Nigeria, Mui Aina, anasema mamlaka za afya zitazipa kipaumbele utoaji wa chanjo kwa majimbo yenye visa vingi zaidi. Pia tutayapa kipaumbele majimbo ambayo yamekuwa na idadi kubwa ya maambukizi, mengi yakiwa kusini, lakini bila shaka tutalazimika kufanya kazi na majimbo mengine ili kuendeleza mipango maalum ya serikali kuhakikisha kuwa chanjo hiyo inatumika ipasavyo. Uchomaji chanjo unapaswa kuanza hivi karibuni, ingawa kusita kwa chanjo kati ya umma bado ni changamoto. Wakati mpox ikienea kote Afrika ya Kati na Magharibi, washirika wa kimataifa wanaongeza msaada. Ujerumani inatarajia kutoa dozi laki moja za chanjo kwa Afrika Mashariki, ambako mlipuko wa ugonjwa huo umezikumba nchi za Burundi na Kenya. Nigeria inalenga kupata chanjo zaidi licha ya uhaba, pamoja na uchelewesho wa utoaji chanjo. Mahitaji ya chakula ambacho kimesindikwa yameongezeka barani Afrika wakati idadi ya watu inaongezeka, inasema ripoti ya kurasa 63 kutoka kundi la wataalam wa chakula linalojulikana kama malabo montpeli pano. Osman Badiane ni mwenyekiti mwenza wa jopo hilo. Ameiambia VOA kuwa kuongezeka kwa watu wa daraja la kati ambao wanataka kutumia vyakula vya kiafrika kwa urahisi wa kisasa kama kuboresha vifungashio na kuwa na njia mbadala ya vyakula vilivyo tayari kuliwa. So the mchanganyiko wa idadi ya watu inayoongezeka na kukua kwa kipato na ukuaji mijini umepelekea idadi kubwa na inayokuwa uh, ya tabaka la daraja la kati. Kinachofurahisha uh, kuhusu daraja la kati ni kwamba wanataka kuendelea kula vyakula vya asili ambavyo wamekuwa navyo, lakini wanataka kuvila tukii tofauti, vikiwa katika vifunganisho vizuri, vimewekwa vizuri, tayari kupikwa, tayari kula, na pengine kuokoa muda mwingi na mengine mengi. Moja ya vyakula hivyo ambavyo vinazalishwa na Fona Health Foods nchini Uganda. Fona inatengeneza unga ambao unakuwa na mchanganyiko wa unga tofauti aina kumi na mbili ili kutengeneza unga wa uji kwa ajili ya watoto na wazee. Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Hilary Bainemegisha, anasema bidhaa zao za chakula zina lishe na rahisi kutayarisha. Uh, people, people among among na njia mbili na moja, ambayo haihitaji kupikwa ni maarufu sana miongoni mwa watu wa ofisi walio katika makampuni ambao wako ofisini. Ni maarufu sana miongoni mwa wasafiri, wanafunzi, watu walio katika mahospitali ambao hawana uwezo wa kuwa na fursa ya maji ya moto kwenye chupa lakini hata kwa kupika, mtu anasema kuwa na njia ya kupika, unahitaji kuchemsha maji au maziwa mpaka yachemke, halafu unaongeza mchanganyiko na kuukoroga. Lakini Baine Migisha anasema kampuni yake inakabiliwa na vikwazo kama vile fursa ya upatikanaji wa chakula kibichi cha kutosha nje ya msimu wa mavuno. Kwa sababu ya hilo, Baine Migisha anasema kutengeneza chakula kizuri kwa bei nafuu, nayo si kazi rahisi. Mbali na msimu wa mavuno bei za nafaka ziko juu, lakini kwetu sisi bidhaa lazima zibaki katika bei zile zile. Kwa hiyo faida yetu inapungua kwa kiasi kikubwa sana, mbali na mavuno, lakini wakati wa mavuno faida yetu inakuwa nzuri. Pili, tunachanganya unga aina nyingi, na hiyo ina maana gharama ya uzalishaji wetu zinakuwa juu. Sekta ya usindikaji chakula pia inakabiliwa na changamoto kutokana na ukosefu wa miundombinu na uendeshaji wa vifaa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo inasema asilimia thelathini mpaka arobaini ya chakula kinachozalishwa barani Afrika kinapotea kabla ya kumfikia mteja. Kupotea kwa chakula au kiwango cha hasara kinakadiriwa kuwa dola trilioni moja kila mwaka. Wataalamu wa kilimo wanazilaumu serikali za Afrika kwa kushindwa kulinda uvumbuzi wa teknolojia ambayo kazi yake inakabiliwa na kuibwa ambayo imepelekea baadhi kujiondoka katika biashara barani Afrika. Badiana anasema sekta ya usindikaji ni muhimu katika kuendeleza maeneo ya vijijini na inahitaji mtazamo wa makini wa serikali. Haya ni mazingira yanayohusu kuibuka kwa sekta ya usindikaji ambayo nadhani katika nyakati nyingi haijafikia kiwango cha mtazamo ambao kinahitaji kutoka serikalini. Lakini hili ni jambo muhimu sana linalofuata katika kuendeleza na kuboresha maeneo ya vijijini. Like, ni ajabu, ni mbali sana kutoka maeneo ya vijijini. Bado hawajatengeneza kiungo hicho, nadhani ni wakati mwafaka wa kufanya hivyo. Watafiti wanasema Ghana, Kenya, Senegal na Afrika Kusini wamepata maendeleo katika kushawishi ukuaji wa makampuni ya usindikaji chakula. Wanasema nchi hizo zimeweka usalama wa chakula na udhibiti wa ubora zimewekeza katika teknolojia na elimu ya ufundi na mafunzo, na kutoa fueni ya kodi, na kuhakikisha usambazaji wa mali ghafi, na kutoa fursa ya mikopo ya kifedha ambayo inasaidia usindikaji unaohitajika kwa kununua mashine bora na kuboresha uwezo wa uzalishaji. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari uhispania imetia saini makubaliano na mauritania na gambia ili kuimarisha ushirikiano katika kupambana na magendo ya usafirishaji watu na kuhamasisha uhamiaji ulio halali wakati wa ziara ya waziri mkuu wa uhispania pedro sanchez huko afrika ya magharibi kutokana na ongezeko la wahamiaji hao wanaowasili ulaya mahakama ya utawala ya tunisia ilikubali leo alhamisi rufaa ya mgombea maarufu Monda Zinaidi, na hivyo kumruhusu kurejea kwenye kinyang'anyiro cha urais kinachotarajiwa kufanyika Oktoba 6, afisa wa mahakama aliambia Reuters katika uamuzi wa pili wiki hii. Uamuzi huo utarejesha kasi ya kinyang'anyiro cha uchaguzi na unaweza kuimarisha kinyang'anyiro kwa rais wa sasa Kais Said ambaye anawania muhula wa pili. Uchumi wa Marekani uliongezeka zaidi yalivyokadiriwa awali katika robo ya pili ya mwaka huu, wizara ya biashara ya Marekani imesema hii leo juu ya matumizi makubwa ya wanunuzi kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Uchumi huo mkubwa duniani ulikuwa wa kiwango cha asilimia tatu kwenye kipindi cha Aprili hadi Juni. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Upande wa pili ni Aida Isa. Pamoja, tunasema shukran kwa kusikiliza VOA Swahili.