Ni saa kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Shirika la ndege la Kenya limetangaza hii leo faida yake ya kwanza ya nusu mwaka katika zaidi ya miaka kumi. Ilitokana na kuongezeka kwa idadi ya abiria na ilisema ilikuwa ikitumaini itaweza kufunga rekodi hata kwa mwaka mzima. Shirika hilo la ndege lilipata faida baada ya kukatwa kodi ya shilingi milioni 513 kuanzia Januari hadi Juni, na kubadilisha hasara ya shilingi bilioni 21.7 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023. Mtendaji mkuu wa kampuni hiyo Alan Kilavuka aliwaambia waandishi wa habari kwamba kampuni ilikuwa ikikamilisha mashauriano yanayohusu usawa wa kimkakati kwa mwekezaji bila kutoa maelezo. Moja ya mashirika matatu makubwa ya ndege barani Afrika, Kenya Airways ilifilisika mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya upanuzi wa shirika hilo kuingia katika deni la mamilioni ya dola. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola bilioni moja nukta mbili kwa kurejesha baadhi ya kodi ambazo zilikataliwa hapo awali katika mswada wa fedha ambao ulifutwa wakati wa maandamano ya wa mitaani waziri wa serikali nchini humo ameeleza. Rais William Ruto wa Kenya alionya juu ya upungufu wa fedha baada ya kuamua mwezi Juni kutupilia mbali ongezeko la kodi lililozua utata, baada ya siku ya umwagaji damu jijini Nairobi iliyoshuhudia bunge kuvamiwa na polisi walifyatua risasi za moto kwa waandamanaji, waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi alikiambia kituo cha binafsi cha Citizen TV siku ya Jumaapili kwamba serikali ya nchi hiyo ilifikiria kuhusu hatua 49 za kodi ili kujaribu kukusanya takriban dola bilioni 1.2. Hizi ni pamoja na kurejeshwa kwa kodi ya mazingira kwenye bidhaa kama vile vifaa vya electronic pamoja na vile vilivyofungwa kwenye mifuko ya plastiki ambayo serikali inasema inalenga kupunguza taka. Kama unaharibu mazingira basi ni lazima ulipe kwa kusaidia kuweka mazingira safi, Mbadi alieleza. Mbadi ni mmoja wa vigogo wanne wa upinzani waliojiunga na baraza la mawaziri lililobadilishwa baada ya Ruto kuapa kuunda serikali thabiti ili kujaribu kushughulikia wasiwasi wa waandamanaji wakiongozwa kwa kiasi kikubwa na vijana nchini Kenya maarufu Gen Z. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington umoja wa mataifa umelaani kiwango cha ghasia kisichokubalika na kuwa cha kawaida dhidi ya wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu rekodi imefikia 280 ambao waliuawa duniani kote mwaka 2023 imeonya kuwa vita vya israel na hamas huko ghaza vinaweza kuchochea idadi kubwa zaidi ya vifo kama hivyo mwaka huu kuhalalisha vurugu dhidi ya wafanyakazi wa misaada na ukosefu wa uwajibikaji ni jambo lisilokubalika, lisilojali na lenye madhara makubwa kwa shughuli za misaada kila mahali. Joyce Msuya kaimu mkurugenzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA alisema katika taarifa yake ya Siku ya Kimataifa ya Kibinadamu, huku wafanyakazi 280 wa misaada waliuawa katika nchi 33 mwaka jana. Mwaka 2023 ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu duniani ongezeko la asilimia 137 zaidi ya mwaka 2022, wakati wafanyakazi wa misaada 118 walikufa, OCHA ilieleza katika taarifa yake. Na kundi la Umoja wa Vyama vya Wafanyakazi wa Bandari nchini India limeitisha mgomo kuanzia Agosti 28, wakitaka kutatuliwa mara moja kwa marekebisho ya mishahara na mafao ya pensheni kulingana na barua iliyotiwa saini na wanachama wake. Mgomo wa wafanyakazi wa bandari nchini India unaweza kuzidisha msongamano uliopo katika bandari za Asia na Ulaya na kusababisha uchelewesho wa usafirishaji na unaweza kuwa na athari ya kimataifa kwa biashara pamoja na uchumi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tunaangazia kongamano la kitaifa la chama cha Demokratic hapa Marekani, ambalo limeanza rasmi hii leo mjini Chicago, Illinois, huku maelfu ya wajumbe wakijitokeza zikiwa zimesalia siku 80 kabla ya siku ya uchaguzi. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangazia vyama vya upinzani nchini Tanzania kupanga kwenda mahakamani kushtaki serikali kwa kile kinachoelezwa kwamba ni kukiuka sheria kwa kuruhusu uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa na wizara tawala za mikoa na serikali za mitaa. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nam, msikilizaji, kama ulivyosikia, kongamano la kitaifa la chama cha Demokratic limeanza rasmi huko Chicago, jimbo la Illinois, wakati maelfu ya wajumbe wakikusanyika kwenye mji huo, uh, kwa siku 80 kabla ya siku ya uchaguzi wenyewe. Yaani ni siku 80 sasa hivi kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Novemba mwaka huu. Kwenye laini ya simu niko na mwenzangu Huba Abdi yuko katika ukumbi ambapo uh, kongamano hili linafanyika kule Chicago. Eh, kwanza Huba Abdi, kwanza tupe tu uh, tathmini yako ya taswira ilivyo baada ya kufika hapo, maanake wewe ulikuwa pia kwenye kongamano lililokuwa uh, kule uh, uh, Wisconsin. Kwa hiyo unafananishaje au uh, unatofautishaje uh, kongamano hili na lile la Wisconsin la, uh, la chama cha Republican? Nadhani naweza kusema hakuna tofauti ambayo ni kubwa sana, manake mkutano wa RMC ambao ulianza kule Wisconsin pia ulianza kwa maandamano. Mkutano huu pia kwanzia jana hadi leo kumekuwa na maandamano. Maandamano yote mawili yalikuwa yanazungumzia usitishaji wa vita katika mashariki ya kati. Kuna vilevile wale ambao wanakongamana kwa ajili ya kutaka serikali kuchukua uchumi na vilevile kuitaka serikali ya Joe Biden kwa sasa. Kwa wale ambao wanaandamana ni kuangazia masala ya mazingira na jinsi ambavyo mabadiliko ya hali ya hewa yanazidi kuleta madhara. Na pia kikubwa zaidi, wote wawili ya uh, pande zote mbili, wale walioshiriki maandamano pia walikuwa wanazungumzia sana kuhusu masala ya utoaji mimba. Kwa hivyo kwa, kwa, kwa siku ya kwanza kongamano zote mbili zimefunguliwa kwa maandamano. Najua baadaye tutakuwa tukizungumza na Timothy Sadera, Dr Sadera, kuangalia mengi tu ambayo yanatarajiwa hapo. Lakini Koko, wewe kama mwandishi wa habari, umeona wale ambao wanaelezwa kwamba watazungumza leo. Nimesikia ukizungumza katika kipindi chetu cha redio awali ukisema kwamba Rais Joe Biden ndiye atakuwa akitoa hotuba ya kilele kwa leo kuna wengine ambao wanatajwa katika siku zijazo, ikiwa ni pamoja na Rais wa zamani Barack Obama na vile vile Rais wa zamani eh, eh, eh, Bill Clinton. Eh, hawa, hawa wote sijui eh, kama umeweza kuzungumza na yeyote hapo ukajua wana matarajio gani kusikia, eh, watu tajika, majina makubwa makubwa katika siasa za Marekani eh, wakijiandaa eh, waki kutoa hotuba zao hapo. Naam, kama ulivyoeleza, ni kweli wa maviongozi ma, na marais wa kitambo wanatarajiwa kuzungumza, lakini pia usiku wa leo Daktari Jill Biden ambaye ni mke wa Rais Joe Biden, usiku wa leo atakuwa anazungumza na atakuwa anazungumzia miaka hamsini tangu ambapo uh, Rais uh, Joe Biden alianza siasa zake za Marekani na kutumikia taifa la na, uh, na Marekani. Kwa hivyo yapo mengi ambayo yamepangwa, lakini kikubwa usiku wa leo ni Rais Joe Biden uh, Jill Biden na uh, vile vile aliyekuwa uh, umewahi kugombea urais Hilary Clinton ambaye pia atakuwa anazungumza. Kumbuka tangu kujiondoa kwa Rais Joe Biden katika uchaguzi ambao utakuwa unafanyika siku themanini ambazo zimesalia, wengi waliojitokeza walijitokeza sasa kumpigia uh, debe uh, Kamala Harris kuweza kukutwa ama kupata ushindi katika uchaguzi ujao, lakini pia ni fursa yao vilevile kuwashawishi wapiga kura ambao wengi wao ni wafuasi wa, wa demokrat ni nini watarajia kwa, kwa chama hichi ambacho ghafla aliweza kufanya mabadiliko ambayo yalikuwa hayatarajiwi, lakini mwisho wa siku yaliweza kufanyika na Kamala Harris akateuliwa. Kwa hivyo wiki hii itakuwa ni namna ya kuwashawishi wapiga kura na vilevile BMJ, kumbuka kwamba a, yapo majimbo ambayo yana ushindani mkubwa sana. Kwa hivyo pia itakuwa ni fursa a, ya chama cha demokrat kuweka sera zake wazi, ni mambo gani yananenda ili kuweza kuwashawishi wapiga kura katika majimbo ambayo yana ushindani mkubwa. Mwisho kabisa tena kwa kifupi, Huba, e, umetaja hapo Raisi Biden alijiondoa na sasa ni Kamala Harris. Nataka e, kwa msikilizaji ambaye anauliza, je, kuna tofauti e, ya mpangilio au e, maandalizi ambavyo yalikuwa wakati wakitarajia Rais Biden ndiye angekuwa, lakini sasa ni Kamala Harris e, taswira inaonyesha tofauti yoyote? labda mabango e, mengine yakatolewa ambayo yalikuwa yanatarajiwa yawepo, sasa yanaandikwa Biden e, anaandikwa Harris na, na yule ambaye ni mgombea mwenza, na mabadiliko yametokana na Kamala. Sasa mabango yamekuwa ni Kamala na Waltz, ambayo sasa ni rais ambaye, uh, mgombea wa urais Kamala Harris, na vilevile kwa upande mwingine itakuwa, uh, ni Tim Waltz ambaye ndiye mgombea mwenza. Kwa hivyo, uh, kikubwa ambacho kitakuwa ni tofauti usiku wa leo BMJ ni kwamba kwa kawaida huwa ni wawili hawa huwa wanakubali uteuzi wao usiku wa kongamano kama nne, lakini hii ni tofauti. Kumbuka tayari Tim Walls na Kamala Harris walikubali uteuzi wao Agosti sita, baada ya ile sheria ya Ohio ambayo ilikuwa inaweka ile sheria kwamba mtu hawezi kuchaguliwa kuwa mgombea urais au mgombea mwenza kabla ya Agosti saba. Kwa hivyo hiyo sheria ilikuwa iwe, ili, ili, japo imeondolewa kidogo lakini chama cha Demokrat hawakuwa na namna ila kuwateua rasmi mara moja kabla ya sheria hiyo ambayo imeondolewa, ndio, lakini mwisho wake itakuwa ni Septemba. Kwa hivyo kulikuwa na ile hofu kwamba wasipozungumza au kuwateua mara moja, basi huenda ile sheria ikawafunga kwa wao kuwateua. Kwa hivyo, kikubwa mabadiliko makubwa ni kwamba walitarajiwa wawe rasmi wanateuliwa wiki hii, lakini ilishafanyika. Kwa hivyo usiku ni, ni kukubali tu, lakini si kwa ni kushukuru sana mwenzangu Huba Abdi ukiwa hapo Chicago, Illinois. Endelea na kazi nzuri, asante. Basi kabla sijamleta mchambuzi wetu Timothy Sader, anamuona tayari huko kwenye laini ya simu akiwa kule Atlanta, Georgia, amekuwa akifuatilia yanayoendelea kule Chicago e, kuona nini ambacho E, labda kitakuwa ni muhimu katika kongamano la mwaka huu. E, kwanza ni kuletea habari hii ambayo ripoti hii ambayo imeandaliwa na mwandishi mwandamizi wa VOA Caroline Presutti ambaye anaangazia baadhi ya makabiliano aliyoshuhudiwa katika mikutano mikuu ya chama e, hapo nyuma, katika miaka ya nyuma na jinsi uungwaji mkono kwa mgombea wa chama hicho ulivyoongezeka tangu rais Joe Biden alipojiondoa kutoka kwenye kinyang'anyiro hicho. Chicago, mwaka 1968 hasia nje ya kongamano la kitaifa la chama cha Democratic zilipelekea makabiliano kati ya polisi na waandamanaji wakipinga vita vya Vietnam. Televisheni kikiwa bado ni chombo kipya katika usambazaji habari, ilirusha matukio hayo hewani moja kwa moja. Mji wa New York mwaka 1976 mara ya mwisho chama cha Democratic kilitangaza mgombea wake wa makamu wa rais kwenye kongamano mombea uraisi Jimmy Carter akimteua Walter Mandel. Tuna maono hayo, tunaipenda nchi yetu na tutafanya kazi yetu. Asante sana. Machafuko yalizuka tena katika mkutano uliofuata wa mwaka 1980 wakati senata Ted Kennedy akipinga kuchaguliwa tena kwa rais Carter. Kennedy alikiri kushindwa na Carter katika hotuba maarufu iliyomaliza kwa kauli hii Ina dumu tumaini bado linaendelea na ndoto haitakufa kamwe. Turudi Chicago mwaka 1996. Na waandamanaji wa kutetea haki za kiraia walidai usawa wa rangi na mageuzi katika sera za maslahi ya raia, polisi wakizuia umati wa watu kuvuka uzio wa kiusalama. Denver, Colorado mwaka 2008, hafla ya hotuba ya Barack Obama ya kukubali uteuzi wa chama chake ilihamishwa hadi kwenye uwanja wa michezo wa nje ili kustahimili rekodi ya umati wa watu elfu themanini na nne waliohudhuria. Kwa shukrani nyingi na unyenyekevu mkubwa ninakubali uteuzi wenu wa urais wa Marekani. Wiki hii mjini Chicago, makamu wa rais Kamala Harris na gavana wa Minnesota Tim Walls wanaanza kongamano la chama chao kwa kasi. Mwezi uliopita, rais Joe Biden alikuwa anashindwa na mgombea wa Republican Donald Trump katika ukusanyaji wa maoni. Tangu Biden ajiondoe, umaarufu wa Harris kama mgombea urais umeongezeka kwa mujibu wa ukusanyaji huo wa maoni. Utafiti wa maoni wa Morning Consult survey wiki iliyopita ulimwonyesha akiwa pointi tatu mbele ya Trump, ingawa bado ushindani ni mkali. Kutakuwa na waandamanaji kama ambavyo huwa kwenye mikutano kama hiyo, kama hawa kutoka kwa mkutano wa Republican uliofanyika mwezi uliopita katika jimbo jirani la Wisconsin. Maafisa watakuwepo kwa wingi kudumisha usalama. Derek Maya ni naibu afisa maalum wa huduma ya ulinzi wa maafisa wa serikali wa Marekani, Secret Service. Our... ninaimani kuwa mpango wetu utahakikisha tuna mazingira salama wakati wote wa DNC. Maafisa wa Chicago wanatarajia wageni zaidi ya elfu hamsini kutoka nje ya jiji kwa ajili ya mkutano huo huku ukumbi wa United Center katika e, jiji hilo ukiwa mwenyeji wa kongamano la mwaka huu la chama cha Democratic. Kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tutaungana na mchambuzi wetu wa siasa za Marekani. Dr Timothy Sadera anaungana nasi kwa njia ya simu kutoka Atlanta, Georgia. Dr Sadera, kwa wale labda ambao wanajaribu kuelewa mambo yanayohusu mkutano ama kongamano kama hili la chama cha Democratic, linajiri baada ya lingine lilofanyika mwezi uliopita la chama cha Republican. Kati ya ripoti tulizokuwa nazo zilieleza pia kwamba mara nyingi huwa pale pana maandamano na tumeona haya katika hata na mkutano wa uh, chama cha Republican. Lakini Chicago, mji wa Chicago unajulikana sana kwa mambo yanayohusu maandamano na vilevile vile makabiliano kati ya polisi na wale wanaoandamana sijui nini ambacho wewe kama mtu ambaye umekuwa ukiangazia siasa za Marekani utakitarajia kuhusu wale wanaokwenda pale kupinga, e, kufanya maandamano. Ama kweli maandamano yamo kuanzia leo, kwa maanake uh, wengi wanaandamana kupinga sera, wengine wanaandamana kusema haki za za kizazi, ama pengine kusema kwamba Wanademokrat wana wanahalalisha haswa utumizi ama haki za mwanamke vibaya, na pia kuna jambo hili ambalo limejitokeza sasa hivi kuhusu Israeli na wale wa Hamas, na vita vita kama vile pengine uru, uru, yani Urusi na Ukraine. Kwa hivyo mambo kama yale yani, yatazidi kujitokeza na tunatarajia kuona mengi haswa, maanake sasa hivi kile kinachofanyika ni kwamba Demokrat kwa inasema ya kwamba wanatetea haki za mwananchi kujisemea mwenyewe. Kwa hivyo uh, mambo haya, kwa sababu sasa hivi mwenyekiti ama rais wa nchi ni wa chama cha Demokrat, kwa hivyo wanataka kuonyesha ya kwamba he, hatukubaliani na nyinyi. Na upande ule mwingine, kuna wale wanaosema ya kwamba sasa hivi tungependa mabadiliko, tungependa vyama vya wafanyikazi viweze kuungwa mkono, pengine kilio cha mwananchi wa kawaida tunatarajia kuona mambo hayo. Na jambo jingine ambalo naona ya kwamba litaendelea kujitokeza ni kwamba kuna wale wengi ambao bado wanaona ya kwamba um, kutawaliwa na na mwanamke katika nchi hii ni jambo ambalo sio rahisi. Kwa hivyo kuna wale wanaopinga, kuna wale wanasema ya kwamba haki yetu ndio lazima tuchague yule rais ambaye anastahili. Kwa hivyo mambo haya tutazidi kuyaona, lakini wiki nzima anatarajia kuona maandamano mengi yakitokea hapa na pale. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, na usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika huko nami BMJ Muridhi. Vyama vya upinzani nchini Tanzania vinapanga kwenda mahakamani kushtaki serikali kwa kukiuka sheria kwa kuruhusu uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa na wizara ya tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI badala ya tume huru ya uchaguzi, yakiwemo pia madai mengine ya ukiukwaji wa kanuni za uchaguzi huo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani amezungumza na viongozi wa vyama vya upinzani na kuangazia hatua ambazo wanasema watazichukua viongozi hao mnamo alhamis agasti 15 2024 wizara ya tawala za mikoa na serikali za mitaa tamisemi ilitangaza ratiba ya uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika tarehe 27 novemba mwaka huu hata hivyo tangazo hilo limeibua mjadala kutoka kwa viongozi wa vyama vya upinzani kufahamu hali hiyo inazungumza na makamu mwenyekiti bara wa ACT wazalendo isihaka mchinjita pamoja na naibu katibu mkuu wa chadema bara benson kigaila pia nimemtafuta mwanasheria ili kufahamu kama vyama hivyo vina haki ya kwenda mahakamani kum kupinga uamuzi huo wa serikali na nikianza na makamo mwenyekiti bara wa ACT Wazalendo, Isihaka Mchinjita, chama chako kimepokea vipi uamuzi huu wa Tamisemi kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa? Ah, kwa kweli tumestushwa na ujasiri wa Tamisemi kuja hadharani na kuanza mchakato kwanza wa kuunda kanuni kwa ajili ya kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa na baadaye tarehe kumi na tano waziri wa Tamisemi kupuuza maoni ya wadau kupuuza maamuzi ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kufanya uh, uchaguzi wa serikali za mitaa uh, kusimamiwa na tume huru ya uchaguzi kama ambavyo sheria ya tume huru ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne kifungu cha kumi namba moja c kilivyoainisha kwamba wajibu huo ni wajibu wa tume huru ya uchaguzi lakini kwa mshtuko mkubwa tumeona kuwa serikali ya Chama cha Mapinduzi imeandaa bajeti ya bilioni kumi na saba kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za e, mitaa na kuikabidhi TAMISEMI, na baadaye tumeona waziri wa TAMISEMI akitunga kanuni na juzi kutangaza mchakato e, wa uchaguzi wa serikali za mitaa nikisalia kwako hapo kwa kipindi kirefu nchini tanzania tamisemi imekuwa ikisimamia uchaguzi wa serikali za mitaa kwa nini wakati huu vyama vya upinzani mmejitokeza kupinga hatua hiyo uh, kwanza ni muhimu kueleweka kwamba tamisemi iliharibu sana uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka elfu mbili kumi na tisa iliwaondoa kwenye mchakato wa ugombea asilimia themanini na tisa ya wagombea wote wa vyama vya upinzani jambo ambalo lilipelekea vyama vya upinzani hasa vyama vikuu ikiwemo chama chetu ACT Wazalendo, chama cha demokrasia na maendeleo, chama cha wananchi kafu, katika mwaka huo kuamua kususia uchaguzi wa serikali za mitaa, kwa sababu kabla ya kuenda kwenye mchakato wa kupiga kura tayari CCM ilijitangazia ushindi kwa asilimia 89, na msimamizi alikuwa ni TAMISEMI, kwa maana ya uh, waziri mwenye dhamana ambaye ni mi waziri huyu ni mbunge na kwa mujibu wa sheria, mbunge lazima atokane na chama cha siasa. Kwa hiyo waziri wa Tamisemi aliharibu uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tisa, na uharibifu ambao ulifanyika elfu mbili kumi na tisa ndio uliosukuma mjadala wa wadau kwenye kuanzia kwenye kikosi kazi lakini baadaye mabadiliko ya sheria. Ni kukatisha kidogo, na niende kwa naibu katibu mkuu wa Chadema, bwana Benson Kigaila. Kwa upande wenu hili jambo mmelipokea vipi? kitendo cha kufanya uchaguzi wa kusekeleza mitaa usimamiwe na, na, na Tamisemi ni kitendo cha kuvunja sheria. Sheria zilizopo zinataka chaguzi zote zisimamiwe na tume ya taifa ya uchaguzi. Inaitwa tume huu ya taifa ya uchaguzi ndiyo ambayo inatakiwa kusimamia chaguzi. Kutaka uchaguzi wa serikali za mitaa usimamiwe na TAMISEMI ni kuvunja sheria, na hicho kitu hakiwezi kuruhusiwa kwa sababu, kwa sababu ni lazima serikali ifuate sheria. Sheria hizi wametunga wao, tulizipinga sana, sheria ni mbaya, lakini hata hizo mbaya walizotunga wao hawataki kuzifuata tena kwa inabidi tutawalazimisha wafuate sheria. Lakini ni kwa nini wakati huu naibu katibu mkuu ndio mmeamua kupinga jambo hili, na imekuwa ni kawaida TAMISEMI kusimamia uchaguzi huu? Tunachozuia ni, ni kukiuka sheria. Wakati serikali za mitaa zinasimamiwa na TAMISEMI, sheria ilikuwa inataka hivyo, tulikuwa tunapinga, lakini sheria ilikuwa inataka hivyo. Sasa sasa hivi sheria iliyotungwa inasema uchaguzi wa serikali za mitaa usimamiwe na tume huru ya taifa ya uchaguzi. Sasa huwezi ukarudi ukaleta TAMISEMI wasimamie bila kuwa na sheria inaye wataka wasimamie. Sheria inataka tume huru ya taifa ya uchaguzi ndio isimamie uchaguzi. Sasa nirudi kwako, makamu mwenyekiti bara, nini sasa kinafuatia baada ya serikali kutangaza TAMISEMI kusimamia uchaguzi huo? Sisi wazalendo tulishaeleza, tulieleza kwamba ikiwa TAMISEMI itaendelea na mchakato wa kutunga kanuni na baadaye kujiandaa na uchaguzi wa serikali za mitaa tutaipeleka mahakamani tutake tafsiri ya sheria pale ambapo bunge linapo eh, tafsiri ya mahakama pale ambapo bunge linapotunga sheria au wajibu eh, wa kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa kwa chombo eh, kingine ambacho kimetungwa na bunge. Eh, inawezekana vipi sasa chombo kingine ambacho eh, kilikuwa kinasimamia uh, uchaguzi huo huko nyuma kikadhani bado kinayo mamlaka ya kuendelea kusimamia hata baada ya bunge kutangaza eh, wajibu huo kutoa kwa chombo kingine kwa kupitia sheria iliyotungwa na bunge, ni jambo ambalo liko kinyume na sheria, kwa maoni yetu, lakini ni jambo ambalo tunaliona alilengi ali, ali, ali, ali kuleta tafsiri sahihi ya eh, wadau kukutana na kufanya maamuzi. Kwa hiyo ACT wazalendo tayari tumeshakamilisha mchakato wa kisheria wa, wa, wa, wa maandalizi na ni matarajio yetu kwamba eh, wiki ijayo tutakwenda kufaili kesi mahakamani ili kuzuia Tamisemi eh, u, simamia uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Niungane na, na wakili Philip Mwakilima kuangazia upande wa sheria za Tanzania. Wakili Mwakilima, je, vyama vya siasa vina haki ya kuishitaki serikali pale inapokwenda kinyume cha sheria? Kwa sababu unaposema Chama cha Demokrasia na ya Maendeleo yagoya Chadema au eni siala Mageuzi, haiwezi kuenda yeye kama inisiala mageuzi, lakini itakwenda kupitia bodi ya wadhamini ya chama husika. ko Chadema ina bodi ya wadhamini n yani siala ina bodi ya wadhamini sisemu ina, ina, ina bodi ya wadhamini k anaenda kushtaki, ni bodi ya wadhamini, legal trustee of that particular party. Kwa mfano Chadema ina- inataka kwenda mahakamani, kwa atakayekwenda ni bodi ya wadhamini ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Atakaye kwenda ni bodi wa ya wadhamini ya NCCR Mageuzi, ndio watakwenda kwa niaba ya chama husika kwao. Kama wana jambo ambalo wanatakiwa kwenda mahakamani, basi watakwenda kupitia bodi ya wadhamini. Imekuwa ni kawaida kwa wanasheria mbalimbali kuendesha kesi na serikali, na wakati mwingine hata wamekuwa wakishinda kesi hizo, lakini serikali ya Tanzania imekuwa haitii maagizo ya mahakama. Tukitolea mfano kwa kesi ya Bob Chacha kuhusiana na masuala haya haya ya uchaguzi, hili limekaaje? Kutakuwa na mambo mawili kwa mfano ni kwamba serikali na nini mahakama ilitoa hukumu, kwa mfano kesi ya Mtikila juu ya mgombea binafsi, lakini pia ilitoa hukumu mahakama juu ya kuondolewa kwa wakurugenzi kusimamia uchaguzi, na serikali ilipewa miezi kumi na mbili ya kutekeleza hilo jambo, iliweke utaratibu wakurugenzi kusimamia tena hilo jambo halijafanyika, kwa sababu unaozungumzia Tamiseni ndio huyo huyo mkurugenzi. Sasa walichotakiwa kufanya ni kushinikiza, ni kushinikiza na kuangalia njia ya kisheria kuhakikisha kwamba hukumu iliyotolewa kwenye kesi ya Bobu Wangwe dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali itekelezwe, kwa sababu ndo ina majibu ya hiki ambacho anataka kuenda mahakamani. Hakuna kitu kipya wanachoenda kukitafuta, kwa sababu unapozungumza mkurugenzi kusema hiyo uchaguzi, mkurugenzi ndio yuko chini ya Tamiseni, ni mwajiliwa wa Tamiseni, o ni lile lile kulifanya ni kuenda mahakamani kuitaka serikali itekeleze kile ambacho iliagizwa na mahakama au kile ambacho kiliamuliwa na mahakama. Bado nikisalia kwako, wakili, vyama vya upinzani nchini Tanzania vilipaswa kufanya nini ili kuhakikisha vinapata matokeo chanya kwenye suala hili la usimamizi wa uchaguzi? Mi narudi tu pale pale, ningekuwa ni ningewashauri kwamba waitake serikali itekeleze hukumu iliyotolewa kwenye kesi ya Bobu Wangwe, hukumu iliyotolewa kwenye kesi ya Mtikila. Hizi kesi mbili kwa sehemu zina majibu ya kutosha juu ya mmoja kati ya madai wanada kueelea maa. Basi nirudi kwako, makamu mwenyekiti bara ACT, wa Zalendo, iwapo kama mtashinda kesi hiyo na serikali ikashindwa kutekeleza amri ya mahakama, mtakuwa tayari kuendelea na uchaguzi? tunakwenda kwenye mahakama tukiamini kuwa msimamo wa kisheria kwa mujibu wa maamuzi ya bunge ni uchaguzi wa eh, serikali za mitaa kusimamiwa na tume huru ya uchaguzi na sio vinginevyo. Kwa hiyo hatuna matarajio kuwa mahakama itaamua eh, kinyume na iko ambacho kinaendelea. Hata hivyo, kitu ambacho eh, tunataka tuwaambie CCM na eh, wadau wote waelewe wa ni kuwa ACT Wazalendo haina nia ya kuhususia uchaguzi wa serikali za mitaa . Basi niwashukuru kwa kushiriki katika mjadala huu na niwatakie majukumu mema, mpaka pale wakati mwingine tutakapokutana tena. Mimi ni Amri Ramadhani nikiwa hapa Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadhani. Msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Hadija Riani, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Mai, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana.